มอไซค์ถ้าไม่ทำ พรบ จะเป็นอะไรไหม

ถาม ตอบ สนทนา กฎหมายจรกร, กฎหมายอื่นๆ
ตอบกลับโพส
เด็กยังไม่โต

มอไซค์ถ้าไม่ทำ พรบ จะเป็นอะไรไหม

โพสต์ โดย เด็กยังไม่โต » พฤหัสฯ. ม.ค. 09, 2020 10:29 pm

มอไซค์ที่ไม่ ต่อทะเบียนทำ พรบ แค่ปีละไม่เกิน500 ตกว้นละไม่เกิน2บาท มันไม่คุ้มใช่ไหมครับเสียเงินฟรีปีละ500ถ้าไม่เกิดอุบัติเหตุผมว่า ปีละ500 10 ปี 5000100 ปี เสียเงินฟรี 50000 เองแต่ถ้าคุณตาย ได้ 1 แสนกว่า อุบติเหตุ รักษาฟรี 3-5 หมื่นบาท ถ้ากลัวเสียเงินฟรีทำไมคนขี่มอไซค์ ไม่ขี่ไปชนต้นไม้ให้ขาหัก แขนหัก รักษาฟรีปีละครั้งสองครั้งครับคุ้มโคตรๆ เสียค่า พรบ ปีละ 500 ขี่มอไซค์ล้ม ครั้งนึงให้ขาหักก็คุ้มแล้วเจอ พวกไม่ทำ พรบ เยอะมาก และไม่ติดป้ายทะเบียนมีทั้ง ข้าราชการ ทหาร ตำรวจ เคยเจอตรงเสาชิงช้ารถ ไม่เก่า ไม่ใหม่ กลางๆ ไม่ติดป้ายทะเบียน ขี่เข้า ศาลา กทม แต่งชุดข้าราชการ

นายอ๊อด

Re: มอไซค์ถ้าไม่ทำ พรบ จะเป็นอะไรไหม

โพสต์ โดย นายอ๊อด » พฤหัสฯ. ม.ค. 09, 2020 10:29 pm

มีรถรุ่นเก่าอยู่ 2 คันที่ไม่ได้ต่อทะเบียนจริงๆ ก็ต่อมา 10 กว่าปีแล้วนะ อีกคันก็ต่อมาแล้วเกือบ 20 ปีแต่ตอนหลังที่ไม่ได้เอาไปต่อก็พราะว่ารถโดนงัดเปลือกทุกๆ ปี แล้วมันแตกครับคือรถผมเป็นรถครอบครัวรุ่นเก่า เลขที่ขูดจะอยู่ที่คอ เวลาจะเอาเลขโครงรถต้องงัดเปลือกออกก่อนเนื่องจากรถมันเก่า เปลือกก็หมดอายุ คนที่งัดก็ไม่ชำนาญ เขาก็ไม่อยากจะแกะให้พอแกะแบเสียไม่ได้ มันก็เลยแตกครับ ผมเสียดายมาก เพราะหาซื้อไม่ได้จึงเป็นสาเหตุให้ผมก็เลยไม่ได้ต่อภาษี แค่เอาไว้แค่ขี่เล่นๆ เวลาเข้าสวนเท่านั้น

คำรณ

Re: มอไซค์ถ้าไม่ทำ พรบ จะเป็นอะไรไหม

โพสต์ โดย คำรณ » พฤหัสฯ. ม.ค. 09, 2020 10:30 pm

นายอ๊อด เขียน:
พฤหัสฯ. ม.ค. 09, 2020 10:29 pm
มีรถรุ่นเก่าอยู่ 2 คันที่ไม่ได้ต่อทะเบียนจริงๆ ก็ต่อมา 10 กว่าปีแล้วนะ อีกคันก็ต่อมาแล้วเกือบ 20 ปีแต่ตอนหลังที่ไม่ได้เอาไปต่อก็พราะว่ารถโดนงัดเปลือกทุกๆ ปี แล้วมันแตกครับคือรถผมเป็นรถครอบครัวรุ่นเก่า เลขที่ขูดจะอยู่ที่คอ เวลาจะเอาเลขโครงรถต้องงัดเปลือกออกก่อนเนื่องจากรถมันเก่า เปลือกก็หมดอายุ คนที่งัดก็ไม่ชำนาญ เขาก็ไม่อยากจะแกะให้พอแกะแบเสียไม่ได้ มันก็เลยแตกครับ ผมเสียดายมาก เพราะหาซื้อไม่ได้จึงเป็นสาเหตุให้ผมก็เลยไม่ได้ต่อภาษี แค่เอาไว้แค่ขี่เล่นๆ เวลาเข้าสวนเท่านั้น

ต่อ

ตรอ. ที่อำเภอก็ไม่มีซะด้วยสิ ต้องขับไปตรวจ ตรอ. ที่อยู่ห่างออกไปอีก 40 กิโลเมตรนี่ถ้ามี ตรอ. อยู่แถวบ้าน ผมจะแกะด้วยตัวเองแล้วไปให้เขาขูดให้เลยส่วนอีก 2 คันยังต่อปรกติครับ เพราะเลขโครงรถมันอยู่ที่ท้าย ไม่ต้องแกะ

เด็กชายอามาโด้

โพสต์ โดย เด็กชายอามาโด้ » พฤหัสฯ. ม.ค. 09, 2020 10:31 pm

อย่าว่าแต่ พรบ. เลย ใบขับขี่มีกันหรือเปล่าก็ไม่รู้

บุคคลทั่วไป

โพสต์ โดย บุคคลทั่วไป » พฤหัสฯ. ม.ค. 09, 2020 10:31 pm

ไม่มีพรบ ก็ต่อภาษีไม่ได้หลายปีที่ผ่านมา เขตนครบาลยกเลิกตั้งด่าน มอไซค์ได้ใจ ทำผิดกันมากขึ้นหลายรูปแบบไม่มี พรบ ไม่ต่อภาษี ไม่มีกระจกมองข้าง

บุคคลทั่วไป

โพสต์ โดย บุคคลทั่วไป » พฤหัสฯ. ม.ค. 09, 2020 10:31 pm

ผมไปซื้อวัสดุก่อสร้างที่ร้านขายแถวซอยบ้าน บ้านกล้วย ไทรน้อยร้านนี้เขามาส่วโดยใช้รถ บันทุกเล็กน่าจะเก่า10 กว่าปี ต้องรอให้ด่านเลิกก่อนค่อยมาส่งเพราะรถไม่ต่อทะเบียนและ พรบพระเจ้า มันไม่ต่อเพราะว่าวิ่งในถนนย่อย ทั้งๆที่มันมีเงินและเอารถไว้ค้าขาย

นายลูอมยิ้ม

โพสต์ โดย นายลูอมยิ้ม » พฤหัสฯ. ม.ค. 09, 2020 10:32 pm

ปัญหาคือตรวจสภาพไม่ผ่าน เพราะเหตุผลต่างๆนาๆ เลยไม่ต่อทะเบียน แต่จริงๆ ถึงทะเบียนขาดก็ซื้อพรบได้ สมัยนี้ทะเบียนขาด3ปียึดทะเบียนคืน เลยมีรถที่ไม่มีอะไรสักอย่างวิ่งกันเต็มถนน

เอกเมืองทอง

โพสต์ โดย เอกเมืองทอง » พฤหัสฯ. ม.ค. 09, 2020 10:32 pm

ตัวลูกโดนมอไซค์ชน ไม่มี พรบ ดีที่ลูกเรามีประกัน แต่กับคู่กรณีกว่าจะจบ เล่นเอาเหนื่อย เจ้าตัวก็เจ็บ ถ้ามีพรบ.ช่วยได้เยอะ

สุพรรณหงห์

โพสต์ โดย สุพรรณหงห์ » พฤหัสฯ. ม.ค. 09, 2020 10:33 pm

เป็นอะไรที่ผมกลัวมาก ... ผมจึงต่อล่วงหน้าทุกปี รถ 4 คัน ... ผลคือ ไม่เคยได้ใช้สักคัน ... เพราะไม่ขับประมาท ...ส่วนคนอื่นละแวกบ้าน ... บางทีสองปียังไม่ต่อ ...

เสี่ยงดวง 1900 1900

โพสต์ โดย เสี่ยงดวง 1900 1900 » พฤหัสฯ. ม.ค. 09, 2020 10:34 pm

อนาคตอีกสัก 50 ปีขึ้นครับ คนไทยมีคุณภาพกันเมื่อไหร่ เราก็จะไม่ได้ยินกระทู้ที่ว่ารถชน ไม่ได้ต่อทะเบียน ไม่ได้ทำ พรบ. ไม่มีใบขับขี่.....ฯลฯ.....

พระเอกห้องสอง

โพสต์ โดย พระเอกห้องสอง » พฤหัสฯ. ม.ค. 09, 2020 10:34 pm

ฉันขับดี ลูกฉันเป็นคนดี ขับในซอย รถซื้อข้าวแกง คนจน หาเช้ากินเหล้าค่ำ แพง ไม่มีตังแต่มีปัญหาทีไร พวกนี้ก็มีไม่น้อย ภาระส่วนรวมโคตรๆ

เหม่ง 1900 1900

โพสต์ โดย เหม่ง 1900 1900 » พฤหัสฯ. ม.ค. 09, 2020 10:35 pm

ที่เจอพวกไม่ต่อทะเบียน พรบ ตอนนี้ตามท้องถนน ผมว่าน่ะจะ 50% มั๊ง ที่เจอนี่ มีทั้ง รับราชการ ทหาร ตำรวจ ข้าราชการพลเรือนป้ายทะเบียนที่ไม่ติด ถ้าไม่ใช่รถเพิ่งซื้อ ก็เดาได้เลยว่า ไม่มี พรบ เจอเยอะมากจนิงๆค่า พรบต่อทะเบียน มอไซค์ ปีละ ไม่เกิน 500 บาท ก็ประมาณ ทำเงินหล่นหายวันละ 2 บาท ทุกวัน ปีนึง ทำ พรบ ต่อทะเบียนได้สบายๆมีบางคนในนี้บอกว่า อยากให้ขึ้นค่า พรบ และเพิ่ม ค่ารักษา ผมว่า แค่ราคทปัจจุบันก็พอแล้ว ขนาดราคานี้ มอไซค์ เกือบคนึ่งมันยังไม่ทำเลย ถ้า ขึ้นราคา พรบ เพื่อเพิ่ง เงินค่ารักษาอีก ผมว่าคราวนี้ พวกที่จ่ายทุกปีมันจะไม่จ่าย

หมันไส้

โพสต์ โดย หมันไส้ » พฤหัสฯ. ม.ค. 09, 2020 10:35 pm

รถเครื่องพ่วงไงครับ ตรอ.ไม่ได้ก็เลยลากยาวเลย

ตอบกลับโพส