รถมือสองไม่มีเลขตัวถังรถ

ถาม ตอบ สนทนา กฎหมายจรกร, กฎหมายอื่นๆ
ตอบกลับโพส
มินบานเย็น

รถมือสองไม่มีเลขตัวถังรถ

โพสต์ โดย มินบานเย็น » ศุกร์ ม.ค. 10, 2020 10:53 pm

กซื้อรถยนต์มือ2 รถไม่มีเลขเครื่องยนต์ ไม่มีเลขตัวถังรถยนต์ทำไงดีครับเนี่ย
civicมาคันนึง จากเต้นรถมือ2 จัดไฟแนนซ์กับธนคารแห่งนึง ไฟแนนซ์อนุมัติ พร้อมไปรับป้ายทะเบียนใหม่ที่ขนส่งแต่ไม่มีหน้าเล่ม ขนส่งบอกต้องไปขอกับไฟแนนซ์ก็เลยปล่อยผ่านไป ผ่อนมา2ปีกว่าๆ โดยไม่ได้ต่อทะเบียน (เพราะใช่รถคันนี้น้อยมาก เน้นจอด)แล้ววันนึงผมได้ไปทำสีรถมา แล้วกะว่าจะไปแจ้งเปลี่ยนสีพร้อมกับต่อทะเบียน เลยไปขอหน้าเล่มจากไฟแนนซ์มา พอนำรถเข้าตรวจที่ ตรอ.เจ้าหน้าที่บอกว่ารถไม่มีเลขเครื่อง แถมยังแจ้งเปลี่ยนสีไม่ได้อีกด้วย แต่ได้แจ้งต่อ พรบ ไปก่อน ผมนี่ถึงกับงง ถึงตอนนี้จะดำเนินการอย่างไรได้บ้าง.ขอคำแนะนำจากผู้รู้หน่อย

จ๊ะ ณ สยาม

Re: รถมือสองไม่มีเลขตัวถังรถ

โพสต์ โดย จ๊ะ ณ สยาม » ศุกร์ ม.ค. 10, 2020 10:56 pm

หาไม่เจอเองมั้งคับ ไฟแนนซ์ไม่น่าพลาดเรื่องเลขเครื่องอ่ะคับเลขเครื่องตรงแผ่นเพรทข้างประตูมีมั้ยล่ะคับ เลขเครื่องถ้าหันหน้าเข้ารถ จะอยู่ด้านขวามือเรา มองไปล่างๆหน่อย จะมีรหัส R18........ อะไรประมาณนี้อ่ะคับ

ขุดลึกถึงจิตฆ่าตรก

โพสต์ โดย ขุดลึกถึงจิตฆ่าตรก » ศุกร์ ม.ค. 10, 2020 10:56 pm

ตรอ มั่วเหรอเปล่าปกติเปลี่ยนสาระสำคัญของรถ

เอกมานพ

โพสต์ โดย เอกมานพ » ศุกร์ ม.ค. 10, 2020 11:20 pm

เค้าสลับรถให้คุณรึเปล่า

แอนนาเบล 1900

โพสต์ โดย แอนนาเบล 1900 » ศุกร์ ม.ค. 10, 2020 11:21 pm

ภาษี เป็นหน้าที่ ที่ต้องชำระทุกปี ถึงแม้จะไม่ค่อยได้ใช้รถครับแนะนำนำรถเข้าไปให้ นายช่างตรวจสภาพรถ สำนักงานขนส่งดำเนินการตรวจสอบอีกครั้งครับ

นักสืบญาดา

โพสต์ โดย นักสืบญาดา » ศุกร์ ม.ค. 10, 2020 11:21 pm

เป็นไปได้ไงไม่มีเลขเครื่อง .... ส่วนมากจะเลขเครื่องไม่ตรง .... ลองเช็คตำแหน่งที่ปั๊มเลขเครื่องครับ ว่ามีเลขหรือเปล่า ... บางทีขนส่งคนนั้นไม่ทราบตำแหน่งที่ตอกเลข หาไม่เจอเลยแจ้งไม่มีเลขเครื่อง ....

พินัยรัฐเอกภพ

โพสต์ โดย พินัยรัฐเอกภพ » ศุกร์ ม.ค. 10, 2020 11:22 pm

รถเทาๆตอนโอน ถ้าไม่ใช่รถคนรู้จักไม่ควรโอนลอยน่าจะจับมือกันไปโอนที่ขนส่ง ปลอดภัยกว่าครับ

จ๊ะธีระ

โพสต์ โดย จ๊ะธีระ » ศุกร์ ม.ค. 10, 2020 11:29 pm

แปลก เพราะตอนโอนเป็นชื่อไฟแนน ขนส่งต้องตรวจเลขเครื่องก่อน

หง์สาวดี

โพสต์ โดย หง์สาวดี » ศุกร์ ม.ค. 10, 2020 11:29 pm

รถขโมยมานะ

ฝ่ายจัดซื้อ

โพสต์ โดย ฝ่ายจัดซื้อ » ศุกร์ ม.ค. 10, 2020 11:31 pm

ไฟแนนซ์ ไม่น่าพลาดนะต้องมีไร สักอย่างละ

ตอบกลับโพส