ตบไฟสูง 1 ครั้งหมายถึงอะไร การตบไฟสูงหมายถึงอะไรได้บ้าง

ถาม ตอบ สนทนา
ตอบกลับโพส
ไซเลนส์วัลเลอร์

ตบไฟสูง 1 ครั้งหมายถึงอะไร การตบไฟสูงหมายถึงอะไรได้บ้าง

โพสต์ โดย ไซเลนส์วัลเลอร์ » เสาร์ ม.ค. 11, 2020 11:08 pm

สงสัยครับว่า การตบไฟสูง 1 ที สั้นๆหมายความว่า

มีอยู่ว่าผมกำลังขับรถออกจากซอยและมีรถอีกคันเลี้ยวเข้ามาพอดี ผมก็พยายามหลบเพื่อที่เราทั้งคู่จะสามารถสวนกันได้ แต่มันก็ไม่สามารถสวนกันได้😱 ผมกับรถอีกคนเลยสบตากันสักประมาณ5วินาทีเห็นจะได้(ติดฟิล์มดำทั้งคู่คงไม่เห็นหน้าตากันแน่นอน 555) เราทั้งคู่ต่างแน่นิ่งสักพัก

ผมเลยตัดสินใจถอยรถให้พี่แกไปก่อน พอรถพี่แกสามารถขับผ่านไปได้พี่ท่านก็จัดตบไฟสูงให้ผม 1 ที สั้นๆ ก่อนจะขับรถผ่านไปปล่อยให้ผมตั่งคำถามในหัวตลอดการเดินทางว่าพี่แกจะขอบคุณหรือด่ากันแน่จึงมาเป็นคำถามว่าจากเหตุการณ์ทั้งหมดที่กล่าวมานั้นพี่ท่านต้องการจะสื่ออะไรหรอครับ

เต่งบัวตอง

Re: ตบไฟสูง 1 ครั้งหมายถึงอะไร การตบไฟสูงหมายถึงอะไรได้บ้าง

โพสต์ โดย เต่งบัวตอง » เสาร์ ม.ค. 11, 2020 11:09 pm

เคยเช่ารถขับที่อังกฤษสัญญาณไฟสูง 1 ครั้งแปลว่าเชิญจ้ะ ฉันให้ทางเธอนะถ้าขอบคุณจะยกมือเหนือพวงมาลัย แบบแบมือครับสัญญาณแบบนี้ก็ดี ใช้กันทั่วไป เข้าใจง่าย

เด่นนาดี

Re: ตบไฟสูง 1 ครั้งหมายถึงอะไร การตบไฟสูงหมายถึงอะไรได้บ้าง

โพสต์ โดย เด่นนาดี » เสาร์ ม.ค. 11, 2020 11:09 pm

ถ้าเป็นผม ผมตบไฟ หรือ บีบแตร แทนความหมายว่าขอบคุณ หรือไม่ก็ เปิดกระจก พยักหน้าขอบคุณครับ

Got _ Bara

โพสต์ โดย Got _ Bara » เสาร์ ม.ค. 11, 2020 11:10 pm

ตบไฟสูงสั้นๆครั้งเดียว อย่าคิดเยอะ ตบไฟสูงแบบสั้นๆหลายๆที หรือตบไฟสูงแช่ยาวๆนี่ ด่าแน่นอน

บุคคลทั่วไป

โพสต์ โดย บุคคลทั่วไป » เสาร์ ม.ค. 11, 2020 11:11 pm

น่าจะขอบคุณครับ ไฟลักษณะนี้ ผมเองเคยใช้เตือน เราทางเอกแต่รถจะกลับรถ แต่โผล่มาครึ่งคัน ซึ่งเราต้องเบี่ยงออกหลบ เห็นจนชิน ตามหลักไม่สมควรจะโผล่มาขนาดนั้นเลย หรือแย่สุดๆโผล่ตัดหน้าระยะกระชั้นชิด เล่นเอาหัวเสีย ก็โดนเจริญพร

Kingbooooo

โพสต์ โดย Kingbooooo » เสาร์ ม.ค. 11, 2020 11:11 pm

ขึ้นอยู่กับ​สถานการณ์​ ไม่มีความหมาย​ตายตัว​

Vapie Shezaaaa

โพสต์ โดย Vapie Shezaaaa » เสาร์ ม.ค. 11, 2020 11:12 pm

เหตุการณ์ 1
รถฝั่งตรงข้ามรอเลี้ยว ตบไฟสูงใส่
เราไม่ชะลอ ขับผ่านหน้าไป
รอเลี้ยวหลังรถพี่นะน้อง

เหตุการณ์ 2
เราแทรกเลนตอนรถออกตัว
รถคันหลังเห็น ก็รีบเร่งเครื่องขึ้นมา ทั้งๆที่เว้นระยะห่าง พร้อมตบไฟสูง
ใจเย็นๆนะน้อง เดี๋ยวพี่ให้น้องอยู่หน้า
แล้วพี่จะตบไฟสูงให้น้องบ้าง

ต่อ ณรงชัยเดช

โพสต์ โดย ต่อ ณรงชัยเดช » เสาร์ ม.ค. 11, 2020 11:13 pm

ที่ทำประจำนะครับ

กระพริบสั้นๆ 1 ที = ขอบคุณรถอีกฝั่งที่ให้ทาง
กระพริบสั้นๆ 2 ที = บอกให้รถอีกฝั่งนึงไปก่อนได้เลย
ไฟสูงยาวๆ หรือกดแตรสั้นๆ = เตือนอีกฝั่งให้ระวัง อย่าพึ่งออกมา
กดแตรยาว = ด่า
ตอบกลับ

แยม

โพสต์ โดย แยม » เสาร์ ม.ค. 11, 2020 11:24 pm

ของผมกระพริบ 2 ที คือ เตือน1-2-3ที คือขอทางครับส่วนให้ทางคือไฟเลี้ยวแล้ว ชะลอถ้าให้ทางด้านหน้าคือ ไฟเลี้ยวเหมือนกันครับ

ป้อง

โพสต์ โดย ป้อง » เสาร์ ม.ค. 11, 2020 11:25 pm

ไฟสูงยาว ค้าง แปลว่าขอไปก่อนครับ ตบไฟสูงรัวสั้น ๆ 1-2 ที แปลว่า คุณมาเถอะเหมือนกวักมือเรียก แต่ถ้าไฟสูงรัวนาน ๆ แปบว่าพ่อ ตาย

ส้มโอ

โพสต์ โดย ส้มโอ » เสาร์ ม.ค. 11, 2020 11:26 pm

ถ้าเป็นเราทำ จะแปลว่าขอบคุณสำหรับเรา กระพริบสั้นๆ 1 ครั้ง ขอบคุณ / หยุดให้นะ ไปได้เลย / ทำเลย เรารู้แล้วกระพริบรัวๆ นี่ไม่เคยทำเลย ถ้าเห็นรถจะตัดหน้าแล้วไม่ให้ไป จะเปิดไฟสูงค้างยาวถ้าเตือนว่า ชั้นอยู่ตรงนี้นะ เช่น เห็นมอเตอร์ไซค์ขับไต่ๆ เส้น แล้วเรากำลังจะแซง ก็จะเคาะแตรเบาๆ ครั้งหรือสองครั้งส่วนถ้าด่าจะบีบแตรยาวๆ ถ้าแค่บ่นๆ ก็เคาะเบาๆ ครั้งนึง

บุคคลทั่วไป

โพสต์ โดย บุคคลทั่วไป » เสาร์ ม.ค. 11, 2020 11:27 pm

สวนกันกระพริบ 2-3 ครั้งจะบอกว่าข้างหน้ามีด่านครับถ้าหนเดียวก็ให้ทาง

อาร์ททีปังกร

โพสต์ โดย อาร์ททีปังกร » เสาร์ ม.ค. 11, 2020 11:32 pm

มันดูจากการกระทำได้นี่ ไม่น่าสงสัยว่าด่าผมก็ทำบ่อยๆ ใครหลบทางแคบๆให้ หรือจอดให้ไปก่อน

แบ้งเอกชัยนาวิน

โพสต์ โดย แบ้งเอกชัยนาวิน » เสาร์ ม.ค. 11, 2020 11:33 pm

สังเกตุ สมัยก่อน การใช้รถใช้ถนน ดูจะมีการสื่อสารกันมากกว่านี้ เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยสื่อสารกันเท่าไร

ตอบกลับโพส