เลี้ยวกระชั้นนชิด ชนมอเตอร์ไซค์ ปาดหน้า แบบนี้ทำไงดีค่ะ ?

ถาม ตอบ สนทนา
ตอบกลับโพส
พี่สาวน้องวัต

เลี้ยวกระชั้นนชิด ชนมอเตอร์ไซค์ ปาดหน้า แบบนี้ทำไงดีค่ะ ?

โพสต์ โดย พี่สาวน้องวัต » พุธ ก.พ. 05, 2020 10:51 pm

น้องชายขี่มอเตอร์ไซค์แล้วโดนรถยนต์ชนคะ เท่าที่ทราบคร่าวๆเหตุการณ์ประมาณนี้คะ

ที่เกิดเหตุเป็นถนนเลนสวน ประมาณสามทุ่มน้องชายขี่มอเตอร์ไซค์ออกไปซื้อกำลังกลับ
ในขณะที่ขี่กลับ น้องขี่อยู่ด้านหน้า มีรถยนต์ขับตามหลัง พอถึงซอยเข้าบ้าน (ซอยเข้าบ้านอยู่ทางเลนขวา ลักษณะเป็นสะพานปูนข้ามคลองคะ)
น้องชายเลี้ยวขวา (ซึ่งตรงนี้ไม่แน่ใจว่าน้องให้สัญญาณไฟหรือเปล่า) แล้วรถยนต์ที่ตามมาด้านหลังชนคะ ชนตั้งแต่ฝั่งท่อไอเสียลงไปด้านหลังคะ ส่วนรถยนต์ด้านหน้าฝั่งซ้ายพังยับ กระจกรถแตก หลังคาบุบคะ จากที่เกิดเหตู รถยนต์ไถลเป็นอีกฝั่ง ประมาณ 100 เมตร ตอนนี้น้องยังอยู่โรงพยาบาลยังไม่สามารถให้ปากคำได้คะ ทางตำรวจลงบันทึก

ประจำวันเรียบร้อยคะ
ในที่เกิดเหตุเป็นเขตชุมชน แต่สองข้างทางไม่มีไฟให้ความสว่าง มีกล้องวงจรแต่ไม่สามรถใช้งานได้ ทางรถยนต์ไม่มีกล้องติดหน้ารถ ไม่มีพยานที่เกิดเหตุ ทางรถยนต์ให้การว่า น้องชายเลี้ยวตัดหน้าคะ ในส่วนตรงนี้พอจะมีคำแนะนำอะไรได้บ้างคะ ณ ตอนนี้ทางเรายังไม่พูดอะไร แต่แจ้งว่ารอให้น้องชายรู้สึกตัวก่อนคะ รบกวนขอคำปรึกษาด้วยนะคะ ตอนนี้พยายามหาข้อมูลให้ได้มากที่สุดคะ

เฟ่ง

Re: เลี้ยวกระชั้นนชิด ชนมอเตอร์ไซค์ ปาดหน้า แบบนี้ทำไงดีค่ะ ?

โพสต์ โดย เฟ่ง » พุธ ก.พ. 05, 2020 10:51 pm

ถ้าน้องเปิดไฟเลี้ยว ในระยะที่เหมาะสม (ประมาณ 30 ม.ก่อนเลี้ยว)
อันนั้น รถยนต์ผิด เพราะขับจี้เกินไปไม่เผื่อเบรค เขาเปิดไฟเลี้ยวตั้งนานแล้ว ยังมาชน
แต่ต้องพิสูจน์ให้ได้นะว่า เปิดจริง ในรถยนต์มีกล้องหน้ารถหรือไม่

Kbankkk

Re: เลี้ยวกระชั้นนชิด ชนมอเตอร์ไซค์ ปาดหน้า แบบนี้ทำไงดีค่ะ ?

โพสต์ โดย Kbankkk » พุธ ก.พ. 05, 2020 10:52 pm

น้องคุณเลี้ยวขวา... เป็นไปได้ที่รถที่ตามหลังมา... ก็หักพวงมาลัยขวาเหมือนกันเลยทำให้หน้าซ้ายรถยนต์​ชนมอเตอร์ไซค์.และอาจจะมีการเลี้ยวขวา​โดยไม่ให้สัญญา​ณ​ หรือ​เลี้ยวกระทันหัน..

หร่อง

โพสต์ โดย หร่อง » พุธ ก.พ. 05, 2020 10:52 pm

ข้อมูลเท่าที่ให้มา มีความเป็นไปได้สูงที่น้องชายจะเลี้ยวขวาตัดหน้ารถเก๋ง เพราะความเสียหายของรถยนต์อยู่ที่ฝั่งซ้าย(ผมไม่มีความรู้ว่าท่อไอเสียรถมอเตอร์ไซค์ต้องอยู่ด้านขวาทุกคันทุกยี่ห้อหรือไม่)อย่างไรก็ตาม เมื่อน้องชายรู้สึกตัวแล้ว ลองถามหาความจริงกับน้องชายอีกทีนะครับ

Haxkzza

โพสต์ โดย Haxkzza » พุธ ก.พ. 05, 2020 10:52 pm

น้องเลี้ยวขวา ชนฝั่งซ้าย เคสนี้แปลกๆ นะครับอีกส่วนคือสะพานปูนที่ลงมา ตีเส้นเหลืองทึบ หรือเปล่าครับถ้าใช่ก็ไม่ควรเลี้ยวตัดเลน

ตอบกลับโพส