ขับรถชนคนตาย ทำไงดีครับ

ถาม ตอบ สนทนา
ตอบกลับโพส
บุคคลทั่วไป

ขับรถชนคนตาย ทำไงดีครับ

โพสต์ โดย บุคคลทั่วไป » จันทร์ ม.ค. 06, 2020 11:22 pm

ขับรถโดยประมาท ทำให้ผู้โดยสารมาด้วยเสียชีวิต ขับรถยนต์ชนกับคันอื่น แล้วเป็นเหตุให้ผู้โดยสารมาด้วยเสียชีวิต (คนขับเป็นฝ่ายผิด)ญาติของผู้โดยสารสามารถเรียกร้องค่าชดเชยเพิ่มเติมจากคนขับได้ไหม (นอกเหนือจาก พรบ และประกันภัย)

บุคคลทั่วไป

Re: ขับรถชนคนตาย ทำไงดีครับ

โพสต์ โดย บุคคลทั่วไป » อังคาร ม.ค. 07, 2020 1:05 am

ถ้าไปกับผม
อุบัติเหตุ เกิดขึ้น
เราก็ไม่อยากให้เกิด
รถพัง บาดเจ็บ/ตาย
ก็ต้องมาจ่ายอีกเยอะ
ขายบ้าน ขายที่ ขายทุกอย่าง ก็ไม่พอจ่าย
ดังนั้น ขึ้นรถเมล์เถอะ

บุคคลทั่วไป

โพสต์ โดย บุคคลทั่วไป » อังคาร ม.ค. 07, 2020 1:06 am

เจอแบบนี้ ผมไม่ให้ไปด้วยละ
ไปขึ้นรถเมล์เถอะ

บุคคลทั่วไป

โพสต์ โดย บุคคลทั่วไป » อังคาร ม.ค. 07, 2020 1:06 am

สียชีวิตเป็นคดีอาญานะโดยทั่วไปอาจไม่ค่อยเห็นว่าจะฟ้องพวกเดียวกันไปทำไม ( ฟ้องคนขับ )แต่ลองดูข่าว กระบะกิ่งแก้ว ที่คว่ำแล้วคนข้างหลังตายหมด ทั้งๆที่เป็นอารมณ์ชั่ววูบของคนขับไม่ได้คิดว่า ยังมีคนข้างหลังอีกเพียบ แล้วคนข้างหลังก็ยังครอบครัวกันอีกถึงไม่ติดคุก แต่ก็ติดเกาะอยู่ในหัวใจ

บุคคลทั่วไป

ครไปกะผม คงต้องให้ทำสัญญา อัพลง Facebook ก่อนว่า ข้าพเจ้าพร้อมตายจากการขับรถของตาสยึมกึ๋ย โดยไม่ขอกล่าวโทษใดๆ จากเขาไปกะเขาแล้วยังเรื่องมากอีก ไม่ลูกผู้ชายเท่าไหร่เล้ย คือ ถ้าไม่มั่นใจ ไม่เชื่อใจ ไม่สนิทใจ จะไปกะเขาทำไม

บุคคลทั่วไป

โพสต์ โดย บุคคลทั่วไป » อังคาร ม.ค. 07, 2020 1:07 am

พ่อผมสอนแล้วสอนอีก ชวนคนอื่นนั่งรถมาด้วยอำนวยความสะดวก มีน้ำใจ
แต่เกิดเหตุ ผลตามมา ไม่น่าชวนมา

บุคคลทั่วไป

โพสต์ โดย บุคคลทั่วไป » อังคาร ม.ค. 07, 2020 1:07 am

ถามว่าญาติใกล้ชิดขนาดไหน หากมี พ่อ แม่ เมียจดทะเบียน ลูก พวกนี้สามารถเรียกได้แต่แนะนำให้เรียกในชั้นไกล่เกลี่ยในคดีอาญาก่อน

บุคคลทั่วไป

ทียบได้กับ โดยสารรถบัส รถทัวร์ เครื่องบิน แล้วเกิดอุบัติเหตุ ก็ฟ้องคนขับ หรือ บริษัท ได้ครับหรือคล้ายๆกับ โดยสารรถแล้วชนกับคันอื่นอีกคัน ถ้าอีกคัน ผิด ก็ฟ้องคนขับรถอีกคันได้เช่นกันครับความผิดมันไม่มีฝ่ายใดหรอกครับ มันมีแค่คนผิด กับผู้เสียหาย

บุคคลทั่วไป

โพสต์ โดย บุคคลทั่วไป » อังคาร ม.ค. 07, 2020 1:08 am

ญาติของผู้โดยสารสามารถเรียกร้องค่าชดเชยเพิ่มเติมจากคนขับได้ไหม (นอกเหนือจาก พรบ และประกันภัย)- เรียกร้องได้ ถ้าค่าเสียหายที่แท้จริงเกินกว่าวงเงิน พรบ.และ ประกันภัย

ตอบกลับโพส