จำนำรถแล้วคนเอาไปใช้ ทำไงดีครับ

ถาม ตอบ สนทนา
ตอบกลับโพส
บุคคลทั่วไป

จำนำรถแล้วคนเอาไปใช้ ทำไงดีครับ

โพสต์ โดย บุคคลทั่วไป » จันทร์ ม.ค. 06, 2020 11:23 pm

เอารถไปจำนำไว้ แต่นำรถเราไปขับ ราเอารถไปจำนำไว้กับคนรู้จัก แต่เขาเอารถเราไปขับ ไปใช้ทุกวัน เหมือนรถตัวเอง อยากถามว่าตามกฎหมายแล้วผิดไหม? แล้วเราสามารถเรียกร้องอะไรได้บ้างค่ะ? จำนำไว้ดอกเราก็ต้องจ่ายเข้าใจว่าการจำนำคือเอารถไปจอดไว้ แต่ใช้ของเราทุกวี่ทุกวันแบบนี้รู้สึกไม่ยุติธรรมเลย

บุคคลทั่วไป

Re: จำนำรถแล้วคนเอาไปใช้ ทำไงดีครับ

โพสต์ โดย บุคคลทั่วไป » อังคาร ม.ค. 07, 2020 1:02 am

ไมไม่เอาเล่มไปกู้กับไฟแนนท์ละ รถก็ยังได้ขับอยู่

บุคคลทั่วไป

Re: จำนำรถแล้วคนเอาไปใช้ ทำไงดีครับ

โพสต์ โดย บุคคลทั่วไป » อังคาร ม.ค. 07, 2020 1:03 am

บุคคลทั่วไป เขียน:
อังคาร ม.ค. 07, 2020 1:02 am
ไมไม่เอาเล่มไปกู้กับไฟแนนท์ละ รถก็ยังได้ขับอยู่
30,000 ค่ะ ไม่ได้คิดว่าจะกู้เยอะ ระยะยาว เลยไม่ได้เข้าไฟแนนซ์

บุคคลทั่วไป

โพสต์ โดย บุคคลทั่วไป » อังคาร ม.ค. 07, 2020 1:03 am

ตามกฎหมาย เขาเอาไปใช้โดยไม่ขอก็ทำได้นะ เพียงแต่ถ้ามีเหตอะไรเกิดขึ้น คนนำไปใช้ต้องรับผิดชอบแม้แต่เหตสุดวิสัย

บุคคลทั่วไป

โพสต์ โดย บุคคลทั่วไป » อังคาร ม.ค. 07, 2020 1:04 am

การขายฝากก็ได้

บุคคลทั่วไป

โพสต์ โดย บุคคลทั่วไป » อังคาร ม.ค. 07, 2020 1:04 am

ตามกฎหมายไม่มีสิทธิควรรีบนำเงินไปไถ่คืนมา

บุคคลทั่วไป

โพสต์ โดย บุคคลทั่วไป » อังคาร ม.ค. 07, 2020 1:05 am

บุคคลทั่วไป เขียน:
อังคาร ม.ค. 07, 2020 1:04 am
ตามกฎหมายไม่มีสิทธิควรรีบนำเงินไปไถ่คืนมา
กะว่าได้เงินจากขายที่ดินอาทิตย์หน้าจะไปไถ่คืนค่ะ

ตอบกลับโพส