สอบใบขับขี่ ด่านขับขนานฟุตบาท ไม่ผาน

ถาม ตอบ สนทนา
ตอบกลับโพส
บุคคลทั่วไป

สอบใบขับขี่ ด่านขับขนานฟุตบาท ไม่ผาน

โพสต์ โดย บุคคลทั่วไป » จันทร์ ม.ค. 06, 2020 11:40 pm

เทคนิคการสอบใบขับขี่ ท่าขับขนานฟุตบาท ให้ทีครับ พยายามหลายรอบแล้วยังไม่ผ่านสักที ปีนฟุตบาท

ซ่อมรอบแรก เขาบอกว่าไม่ขนานฟุตบาท ครับ T^Tผมปรับกระจกลงต่ำๆ เพื่อจะเห็นว่ารถขนานเส้น แต่บางทีมันก็จะเบี่ยงไปมาครับ เลยทำให้ต้องขยับ แล้วก็กลายเป็นไม่ขนานเส้น(ที่ผมสอบใช้ sensor จับครับ ไม่ไช่มีคนดู ในกทม.)ใครพอมีเทคนิคบ้างครับ อีกสองท่าครั้งเดียวผ่านเลย แต่ท่านี้คนตกกันเยอะมาก เริ่มกังวลแล้วครับ ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ

บุคคลทั่วไป

Re: สอบใบขับขี่ ด่านขับขนานฟุตบาท ไม่ผาน

โพสต์ โดย บุคคลทั่วไป » อังคาร ม.ค. 07, 2020 12:33 am

สอนน้อง สอนน้าชาย สอนลูกน้าชาย จนสอบท่านี้ได้หมดทุกคนครับแนะนำหาถนนเส้นไหนไม่ค่อยมีรถ และมีเส้นไหล่ทางสีขาว ยิ่งเป็นเส้นตีใหม่ๆยิ่งดีการซ้อมให้ปรับกระจกซ้ายต่ำสุดจนเห็นล้อ ค่อยๆหักพวงมาลัยอย่างละเอียด อย่าหักพรวดเข้ามากระชั้นชิดเมื่อล้อหลังใกล้จะสัมผัสกับเส้นขาวแล้ว อย่าเพิ่งให้ล้อหลังเหยียบเส้นขาวเพราะล้อหน้ามันจะถลำเกินเส้นขาว ให้ค่อยๆหักพวงมาลัยคืนไปทางขวาอย่างละเอียด แล้วสังเกตุล้อหลังจะเหยียบเส้นขาวพอดิบพอดี พร้อมกับล้อหน้ามันก็จะเหยียบเส้นด้วยเมื่อเหยียบเส้นขาวพอดีแล้ว ให้ประคองพวงมาลัยด้วยการคลึงไปคลึงมาไม่ให้หลุดออกจากเส้นขาวหรือล้ำเข้าไปเกินเส้นขาว เพราะรถมันจะเบี่ยงซ้ายเบี่ยงขวาตลอดงงไหมครับ ผมซ้อมท่านี้จนชำนาญ สอบทีเดียวผ่าน สอนน้องมันก็ทำได้เป๊ะๆ

บุคคลทั่วไป

Re: สอบใบขับขี่ ด่านขับขนานฟุตบาท ไม่ผาน

โพสต์ โดย บุคคลทั่วไป » อังคาร ม.ค. 07, 2020 12:33 am

เก๋งทั่วไปสมัยนี้ (ประมาณตั้งแต่ปี 2000 เป็นต้นมา) กระจกในฝั่งคนขับจะหลอกตานิดนึง
ประมาณว่าถ้ามองจากในรถแล้ว พวงมาลัยอยู่กลางถนน รถจะอยู่กลางถนน (หรือ เกือบกลางถนนไปด้วย)
ดังนั้นจะให้ชิดขอบ กะก็ให้บริเวณกลางรถที่วงเอาไว้ อยู่ชิดขอบถนน หรือ ล้ำขอบไปนิดนึง รถก็จะชิดหรือ เกือบชิด (ไม่น่าเกิน 1 ไม้บรรทัด) นะครับ

บุคคลทั่วไป

โพสต์ โดย บุคคลทั่วไป » อังคาร ม.ค. 07, 2020 12:34 am

หันไปมองข้างหลังเลย ผมไม่มองกะจกนะ
มองกะจกมันไม่ขนาน แต่มองไม่ให้มันชน เฉยๆ ถ้ากะให้ขนาน หันหลังมองเลย มันจะกะได้แม่นกว่ากะจก

บุคคลทั่วไป

โพสต์ โดย บุคคลทั่วไป » อังคาร ม.ค. 07, 2020 12:35 am

กระจกส่องมุม แบบ Offroad

ตอบกลับโพส