รถขนทรายต้องมีผ้าใบปิดไหม

ถาม ตอบ สนทนา เกี่ยวกับกรมการขนส่งทางบก ( DLT )
ตอบกลับโพส
Sakda phon778

รถขนทรายต้องมีผ้าใบปิดไหม

โพสต์ โดย Sakda phon778 » จันทร์ ม.ค. 20, 2020 4:26 pm

รถสิบ 10 ล้อขนดินขนทรายต้องมีผ้าปิดมั้ย -คือผมเปนผู้ขับขี่มอไซร์ วันนึงผมขับรถมอไซร์ของผมออกจากบ้าน แล้วมันมีรถบรรทุกขนทรายอยู่ข้างหน้าเกือบ10กว่าเมตร ตอนแรกผมไม่ได้สักเกตด้วยซ้ำเพราะว่ารถบรรทุกอยู่ไกลมาก แต่มันมีฝุ่นมีทรายปลิวมาโดนหน้าผมตลอด +ถนนไม่ใช่ทางเรียบ ทำให้ผมลืมตาไม่ได้เปนช่วงๆ ผมใส่หมวกที่ไม่มีแว่นเลยลำบากมากๆ

เจ้าของกระทู้

Re: รถขนทรายต้องมีผ้าใบปิดไหม

โพสต์ โดย เจ้าของกระทู้ » จันทร์ ม.ค. 20, 2020 4:26 pm

ต่อจากโฟสบนนะครับ

-สักพักรถ10ล้อตั้งใจจะเลี้ยวซ้ายเข้าซอยจึงลดความเร็วแต่ไม่ได้เปิดไฟเลี้ยวก่อนเข้าซอย เหมือนคนขับเปิดไฟเลี้ยวปุ๊ปก้หักเข้ามาเลย ในขณะที่รถบรรทุกลดความเร็ว ผมที่ขับเลนมอไซร์มาจึงตั้งใจจะรีบขับผ่านรถบรรทุกเพราะไม่เห็นไฟเลี้ยวเปิดอยู่ ยิ่งเข้าใกล้ทรายก้ยิ่งเยอะ ทำให้ผมตั้งสมาธิไว้ที่ถนนอย่างเดียว ในจังหวะที่กำลังจะขับผ่าน เพื่อนที่ซ้อนผมมาสังเกตเห็นไฟเลี้ยวรถ10ล้อพึ่งเปิดจึงรีบเตือนผม ผมกำลังจะลดความเร็ว สิบล้อก้หักล้อหน้ามาขวาง

แหลม

โพสต์ โดย แหลม » จันทร์ ม.ค. 20, 2020 4:27 pm

ขนดิน ขนทราย โดนจับนะครับ ถ้าจะจับจริงๆ หนักด้วย

นกชนาท

โพสต์ โดย นกชนาท » จันทร์ ม.ค. 20, 2020 4:27 pm

ขนดิน ขนทราย ขนหิน ต้องมีผ้าคลุมให้มิดชิด ถ้าไม่มีการคลุม พบเห็นก็สามารถถ่ายรูป ถ่ายคลิปขณะนั้น แจ้งความเอาผิดได้

Narotoo _ pp

โพสต์ โดย Narotoo _ pp » จันทร์ ม.ค. 20, 2020 4:28 pm

แล้วแต่คันครับบางคันเถ้าแก่ ก็เอาเงินไปชื้อผ้าใบมาปิดและ คอยกำชับคนขับ ให้ปิดเสมอบางคัน เถ้าแก่ ก็เอาแบงค์ พัน ปิดตา .....ไม่ให้ใครมองเห็น วิ่งได้ แบบไม่คลุม

สลิ่มอย่าทำไม่ชอบไปไกลๆ

โพสต์ โดย สลิ่มอย่าทำไม่ชอบไปไกลๆ » จันทร์ ม.ค. 20, 2020 4:28 pm

ไม่มีมีใครผิดครับ10 ล้อ คลุมผ้า มิดชิดแล้วถนนมีเลี้ยวซ้ายกับขวาเปิดไฟเลี้ยวเตือนแล้วไม่ใช่ทุกคันจะอันตรายคุณต้องระมัดระวังฝุ่นทราย เข้าตา

โอ๋

โพสต์ โดย โอ๋ » จันทร์ ม.ค. 20, 2020 4:29 pm

สิบล้อผิดหลายอย่างเลยครับ แต่จะเอาผิดก็ต้องมีคลิป มีรูป

ผู้ใช้ไร้นามเข้า

โพสต์ โดย ผู้ใช้ไร้นามเข้า » จันทร์ ม.ค. 20, 2020 4:30 pm

รถบรรทุกทราย,หินบางคัน เขาไม่ได้คลุมผ้าแต่ทำทีเหมือนคลุมผ้าเพื่อหลอกจนท.ตำรวจกล่าวคือ มีผ้าปิดทึบด้านข้าง จนดูเหมือนว่าปิดคลุมมาดีแต่ด้านบนไม่มีปิดที่ทำแบบนี้เพราะคนขับขี้เกียจพอถึงหน้างานปุ๊บก็ไม่ต้องม้วนผ้าเก็บยกดั๊มได้เลย

ผีเฝ้าบอร์ดเทพจีพีเอส

โพสต์ โดย ผีเฝ้าบอร์ดเทพจีพีเอส » จันทร์ ม.ค. 20, 2020 4:30 pm

หาดรู้ว่ารถคันหน้ามีฝุ่นมีทรายก็ควรชะลอ หรือหยุดและรอให้รถคันนั้นวิ่งไปไกลก่อน แล้วค่อยวิ่งผมขี่จักรยาน บางครั้งเจอรถปล่อยควันเหม็นถ้าแซงได้ ผมแซง ถ้าแซงไม่ได้ ผมหยุดหรือชะลอ

เป๋งเฮง

โพสต์ โดย เป๋งเฮง » อังคาร ม.ค. 21, 2020 10:26 pm

ผ้าใบ หนาๆ หาซื้อร้านขายผ้าใบเลยครับ
ผืนนึงไม่แพงมากหรอก 400-6000 แล้วแต่ขนาดถ้าคุลมทั้งรถเลยน่าจะ 4-5000

ตอบกลับโพส