เอา นิสสันมาร์ชไปสอบใบขับขี่ ติดปัญหาจอดเทียบท่าห่างจากฟุตบาทไม่ผ่าน

ถาม ตอบ สนทนา เกี่ยวกับกรมการขนส่งทางบก ( DLT )
ตอบกลับโพส
boobzaaa

เอา นิสสันมาร์ชไปสอบใบขับขี่ ติดปัญหาจอดเทียบท่าห่างจากฟุตบาทไม่ผ่าน

โพสต์ โดย boobzaaa » พุธ ม.ค. 22, 2020 12:48 am

สอบใบขับขี่ Nissan march ท่าห่างจากฟุตบาท 25 cm. วิธีการทำท่านี้คือเข้าไปยังไงให้ใกล้ฟุตบาท ขับทีไรไกลตลอด คือพอมีจุดให้กะระยะมั้ยคะ ว่าประมาณจุดไหน ช่วงที่เอาหน้ารถเข้าซ้ายหาขอบฟุตบาทอะค่ะแล้วค่อยปรับพวงมาลัยให้ตรงขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ดาวน์ดาวรรณ

Re: เอา นิสสันมาร์ชไปสอบใบขับขี่ ติดปัญหาจอดเทียบท่าห่างจากฟุตบาทไม่ผ่าน

โพสต์ โดย ดาวน์ดาวรรณ » พุธ ม.ค. 22, 2020 12:49 am

มีคำอธิบายอะไรเยอะเลยครับแค่คุณจับความรู้สึก + สังเกตุเล็กๆ ว่าล้อมันทาบเส้นฟุตบาทขับจอดจริงๆ มันก็อาศัยความเคยชินทั้งนั้นลองฝึก 10 ครั้ง ไม่ทาบ ก็เพิ่ม เป็น 100 ครั้งตอนผมหัดขับใหม่ๆ หัดถอยหลังเข้าซอง รัวๆ ไม่ต่ำกว่า 40 รอบ ถึงจะไปสอบเอาเสาไม้ตั้ง หน้าหลัง เหมือนเข้าจอดในห้าง(ไม่ผ่านรอบแรก แต่ผ่านรอบ 2 แบบปรับกระจกลงครับ)

Ekka rak

Re: เอา นิสสันมาร์ชไปสอบใบขับขี่ ติดปัญหาจอดเทียบท่าห่างจากฟุตบาทไม่ผ่าน

โพสต์ โดย Ekka rak » พุธ ม.ค. 22, 2020 12:49 am

หาถนนสายไหนที่ไม่ค่อยมีรถ มีเส้นไหล่ทางสีขาว ยิ่งตีใหม่ๆยิ่งดีครับ

การซ้อม : ปรับกระจกซ้ายลงต่ำสุดจนเห็นล้อหลัง หักพวงมาลัยไปทางซ้ายอย่างละเอียดช้าที่สุดเท่าที่จะช้าได้ ห้ามหักพรวดเข้ามาเลยเพราะล้อหน้าจะปีนฟุตบาท ค่อยๆเลี้ยวเข้ามาจนเห็นล้อหลังใกล้จะสัมผัสกับเส้นสีขาว แต่อย่าเพิ่งให้ล้อหลังเหยียบเส้นนะเพราะว่าล้อหน้าจะถลำเกินเส้นขาว

เมื่อล้อหลังใกล้จะสัมผัสกับเส้นขาวแล้ว ให้หักพวงมาลัยไปทางขวาอย่างละเอียดเหมือนกัน แล้วสังเกตุดูว่าล้อหลังกับล้อหน้ามันจะเหยียบเส้นขาวพร้อมๆกัน แต่เราไม่รู้หรอกว่าล้อหน้ามันเหยียบเพราะเราไม่เห็น

ต่อ

โพสต์ โดย ต่อ » พุธ ม.ค. 22, 2020 12:49 am

Ekka rak เขียน:
พุธ ม.ค. 22, 2020 12:49 am
หาถนนสายไหนที่ไม่ค่อยมีรถ มีเส้นไหล่ทางสีขาว ยิ่งตีใหม่ๆยิ่งดีครับ

การซ้อม : ปรับกระจกซ้ายลงต่ำสุดจนเห็นล้อหลัง หักพวงมาลัยไปทางซ้ายอย่างละเอียดช้าที่สุดเท่าที่จะช้าได้ ห้ามหักพรวดเข้ามาเลยเพราะล้อหน้าจะปีนฟุตบาท ค่อยๆเลี้ยวเข้ามาจนเห็นล้อหลังใกล้จะสัมผัสกับเส้นสีขาว แต่อย่าเพิ่งให้ล้อหลังเหยียบเส้นนะเพราะว่าล้อหน้าจะถลำเกินเส้นขาว

เมื่อล้อหลังใกล้จะสัมผัสกับเส้นขาวแล้ว ให้หักพวงมาลัยไปทางขวาอย่างละเอียดเหมือนกัน แล้วสังเกตุดูว่าล้อหลังกับล้อหน้ามันจะเหยียบเส้นขาวพร้อมๆกัน แต่เราไม่รู้หรอกว่าล้อหน้ามันเหยียบเพราะเราไม่เห็น
เมื่อทั้งสองล้อเหยียบเส้นแล้ว เราก็ประคองพวงมาลัยไม่ให้หลุดจากเส้นด้วยการคลึงไปคลึงมาเบาๆ จนกว่าจะถึงป้ายหยุดตามสามแยกมีเยอะแยะครับ หรือไม่ก็ป้ายเลี้ยวโค้ง ป้ายต่างๆ ก็ได้เพื่อจำลองการหยุดหน้าป้ายหยุดครับถ้าสนใจวิธีผมก็ลองทำดูนะครับ ผมสอนน้องสาว สอนน้าชาย สอนลูกสาวน้าชาย รวมทั้งคนในพันทิพ 1 ท่าน ก็ทำได้หมดทุกคนครับ

baraviraa

โพสต์ โดย baraviraa » พุธ ม.ค. 22, 2020 12:50 am

เหมือนสอนร้อยรูเข็มครับ พวกนี้ ต้องใช้สายตา กับประสบการ มันบอกกันยากจริง ๆ ^^

เด็กร้านทอง

โพสต์ โดย เด็กร้านทอง » พุธ ม.ค. 22, 2020 12:50 am

ปรับกระจกข้างซ้ายลงสุดให้เห็นขอบฟุตบาธเลย พอหันหัวรถเข้าซ้ายเพื่อชิดขอบฟุตบาธ มันก็พอที่จะมีมุมมองให้เห็นได้ นี่เป็นวิธีเดียวที่พอช่วยได้ครับ เพราะ จกท บอกว่ายังก่ะระยะห่างจากฟุตบาธไม่ได้ เอาใจช่วยนะครับ

อนันต์ กิจจานนท์

โพสต์ โดย อนันต์ กิจจานนท์ » พุธ ม.ค. 22, 2020 12:51 am

ติดกระจกส่องมุมที่หน้ากระโปรงรถด้านซ้ายครับ และติดกระจกมองมุมต่ำ ที่บานประตูฝั่งซ้ายเพื่อเอาไว้ดูตัวรถด้านล่าง แบบรถบรรทุกกติกาเข้าสอบ ไม่ได้ห้ามกระจกครับ

นายช่างกลอฟ

โพสต์ โดย นายช่างกลอฟ » พุธ ม.ค. 22, 2020 12:51 am

มันไม่มีสูตรเร่งรัดหรอกครับ ต้องฝึกฝนจนกะระยะได้ ถ้าอยู่ใกล้ผมๆ สอนให้ได้เลยครับอธิบายเป็นตัวหนังสือไม่ค่อยเห็นภาพ

อันนนพ กิจจานนท์

โพสต์ โดย อันนนพ กิจจานนท์ » พุธ ม.ค. 22, 2020 12:52 am

ลองปรับกระจกมองข้างลง จะได้เห็น ต้อง พยามๆ กะระยะให้ได้ครับ มองดูข้างรถเรากว้างขนาดนี้ ระยะตัวรถกับถนน มองข้างๆรถ ต้องฝึกบ่อยๆครับ ฟ

ตอบกลับโพส