เปลี่ยนทะเบียนรถที่ขนส่งจตุจักรยุ่งยากไหม

ถาม ตอบ สนทนา เกี่ยวกับกรมการขนส่งทางบก ( DLT )
ตอบกลับโพส
Frankza.

เปลี่ยนทะเบียนรถที่ขนส่งจตุจักรยุ่งยากไหม

โพสต์ โดย Frankza. » จันทร์ ก.พ. 03, 2020 11:06 pm

เปลี่ยนทะเบียนรถที่ขนส่งจตุจักรบ้างครับ

จองผ่านเว็บ reserve.dlt.go.th ก่อนอะครับ
พอดีผมกดจองได้แล้ว แต่สงสัยว่า

1.ต้องไปขนส่งจตุกจักร2ครั้งใช่มั้ยครับ ครั้งแรกยื่นเอกสารเป็นการจดทะเบียน
แล้วนัดวันไปรับทะเบียนอีกครั้งหนึ่ง (ทำวันเดียวกันไม่ได้ใช่ไหมครับ)

2. วันที่ไปยื่นจดทะเบียนที่ขนส่งจำเป็นต้องเอาตัวรถไปไหมครับ
ถ้าไม่จำเป็นผมจะได้นั่ง MRT ไปดีกว่าครับ

3. ในใบจอง บอกแค่ต้องมาก่อน 2/2/63 แต่ไม่ได้บอกว่าไปจดได้ตั้งแต่เมื่อไร
คือเราต้องโทรถามเองเป็นระยะใช่ไหมครับ ว่าเมื่อไรจะไปจดได้

Nokkatook

Re: เปลี่ยนทะเบียนรถที่ขนส่งจตุจักรยุ่งยากไหม

โพสต์ โดย Nokkatook » จันทร์ ก.พ. 03, 2020 11:07 pm

พอมีประสบการณ์อยู่บ้าง

1. ใช่ครับ

2. ไม่ต้องเอารถไปครับ แต่วันไปรับ ต้องถอดป้ายเก่าไปคืนด้วย

3. ดูใน web ว่าจดทะเบียน ถึง เลขเท่าไหร่แล้ว ถ้าจดเลยเลขที่คุณจองได้ ก็ไปยื่นได้ครับ

คห. บน

Re: เปลี่ยนทะเบียนรถที่ขนส่งจตุจักรยุ่งยากไหม

โพสต์ โดย คห. บน » จันทร์ ก.พ. 03, 2020 11:08 pm

สอนดูวิธีและตาตรางนะครับ
ใช่ครับ คอลัมภ์สุดท้าย ... ปัจจุบัน จดทะเบียนถึงเลข นั่นล่ะครับ

ตอบกลับโพส