อายุ 17 จดทะเบียนเจ้าของรถได้ไหม

ถาม ตอบ สนทนา เกี่ยวกับกรมการขนส่งทางบก ( DLT )
ตอบกลับโพส
สง่า บ้านตอง

อายุ 17 จดทะเบียนเจ้าของรถได้ไหม

โพสต์ โดย สง่า บ้านตอง » อังคาร ก.พ. 04, 2020 12:00 am

อายุ 17 จดทะเบียนเจ้าของรถได้ไหม ผมกับคุณแม่ไปซื้อรถยนต์ ซื้อเงินสดงี้ ตอนทำเรื่องโอนรถให้เป็นชื่อคนซื้อ ทางโชว์รูมรถเขาเดินเรื่องเล่มทะเบียนเป็นชื่อผมได้ไหมครับ ซึ่งผมอายุ 17 ปี หรือต้องให้คุณแม่ยินยอม หรือไม่ได้เลยครับ (ผิดพลาดตรงไหนแนะนำด้วยครับ)

เบ่งตองนอง

Re: อายุ 17 จดทะเบียนเจ้าของรถได้ไหม

โพสต์ โดย เบ่งตองนอง » อังคาร ก.พ. 04, 2020 12:01 am

ไม่ได้เพราะตามหลักกฎหมาย นิติกรรมที่ทำจะถือเป็นโมฆียะครับ แม้จะออกเงินสด
ด้วยเหตุที่ผู้ซื้อยังไม่บรรลุนิติภาวะ ทำนิติกรรมใดๆจะเป็นโมฆียะ

แต่ในทางปฏิบัติ ถ้าให้ผู้ปกครองมาเซ็นรับรองตอนซื้อเงินสด แล้วโอนเป็นชื่อคุณ
แม้นิติกรรมนั้นจะถือเป็นโมฆียะ แต่ไม่มีผู้ปกครองคนไหนมาขอยกเลิกให้นิติกรรมนั้น
เป็นโมฆียะในภายหลังหรอกครับ พอคุณบรรลุนิติภาวะนิติกรรมก็จะสมบูรณ์เอง
ลูกคนมีเงินก็ใช้ช่องว่างนี้กันทั้งนั้นแหละครับ มีเงินก็จบ ซื้อบิ๊กไบค์ซื้อรถเก๋งขับไปเรียน
คนรับรองก็คนในครอบครัวมันไม่มีปัญหาอะไรหรอก ไม่เคยเห็นพ่อแม่คนไหน
ถอนชื่อลูกกลับเอารถมาเป็นของตัวเอง ถ้าลูกไม่ชั่วจริงๆ

สอนจระเข้ว่ายน้ำ

Re: อายุ 17 จดทะเบียนเจ้าของรถได้ไหม

โพสต์ โดย สอนจระเข้ว่ายน้ำ » อังคาร ก.พ. 04, 2020 12:01 am

ไม่ได้เลยครับ รอ 20 ปี ให้พ้นจากการเป็นผู้เยาว์

นอนยัน

โพสต์ โดย นอนยัน » อังคาร ก.พ. 04, 2020 12:01 am

ไม่ได้เลยครับ ตามกฏหมาย คนที่จะมีชื่อทำนิติกรรมต่างๆได้ ต้องบรรลุนิติภาวะแล้วเท่านั้น

ตอบกลับโพส