เอกสารโอนรถ ใช้อะไรบ้าง

ถาม ตอบ สนทนา เกี่ยวกับกรมการขนส่งทางบก ( DLT )
ตอบกลับโพส
บุคคลทั่วไป

เอกสารโอนรถ ใช้อะไรบ้าง

โพสต์ โดย บุคคลทั่วไป » จันทร์ ม.ค. 06, 2020 11:21 pm

โอนรถต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง โอนรถยนต์ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง ขอเล่าเรื่องยาวหน่อยนะครับ

คบกันอยู่กับแฟนก็ได้ซื้อรถยนต์แต่ว่าซื้อเป็นชื่อเธอ ผมรับผิดชอบผ่อนชำระ โดยคิดแค่ว่าแบบแมนๆ แต่วันเวลาผ่านไปเธอมีโอกาสไปเมืองนอก และมีคนใหม่สุดท้ายก็เลยเลิกกันมาตอนนี้ผมผ่อนรถหมดแล้วไฟแนนก็จะส่งเล่มทะเบียนกลับมาเป็นชื่อเธอ ในกลางเดือนมกราคมนี้แต่เราก็คุยกันว่าเธอยินดีจะโอนผู้ครองกลับมาเป็นชื่อของผม
ประเด็นนั้นคือ เธอบินกลับมาจากต่างประเทศและอยู่เมืองไทยแค่อีก1สัปดาห์ก็จะต้องบินกลับไม่สามารถรอจนถึงวันที่โอนกันจริงๆได้

คำถาม
1.ผมจะต้องจัดเตรียมเอกสารอะไรบ้างให้เธอเซ็นไว้ก่อนที่เธอจะกลับเพื่อให้ผมได้ไปดำเนินการโอนได้เองที่ขนส่งครับ

บุคคลทั่วไป

Re: เอกสารโอนรถ ใช้อะไรบ้าง

โพสต์ โดย บุคคลทั่วไป » อังคาร ม.ค. 07, 2020 1:16 am

ค้นหาคำว่าโอนลอยอย่าลืมให้เจ้าของเซ็นชื่อในเล่มด้วย

บุคคลทั่วไป

โพสต์ โดย บุคคลทั่วไป » อังคาร ม.ค. 07, 2020 1:17 am

1.สมุดคู่มือจดทะเบียนรถ (ตัวจริงพร้อมสำเนา)
2.บัตรประจำตัวประชาชนตัวจริงของผู้โอนและผู้รับโอน
3.แบบคำขอโอนและรับโอน ซึ่งกรอกรายการและลงลายมือชื่อผู้โอนและผู้รับโอนเรียนร้อยแล้ว
4.หนังสือมอบอำนาจ พร้อมสำเนาบัตรประจำตัวประชาชนของผู้มอบและผู้รับมอบ กรณีผู้โอน และ/หรือผู้รับโอนมิได้มาดำเนินการด้วยตัวเอง (ติดอากรแสตมป์ 10 บาท) ครับ

บุคคลทั่วไป

โพสต์ โดย บุคคลทั่วไป » อังคาร ม.ค. 07, 2020 1:17 am

บุคคลทั่วไป เขียน:
อังคาร ม.ค. 07, 2020 1:17 am
1.สมุดคู่มือจดทะเบียนรถ (ตัวจริงพร้อมสำเนา)
2.บัตรประจำตัวประชาชนตัวจริงของผู้โอนและผู้รับโอน
3.แบบคำขอโอนและรับโอน ซึ่งกรอกรายการและลงลายมือชื่อผู้โอนและผู้รับโอนเรียนร้อยแล้ว
4.หนังสือมอบอำนาจ พร้อมสำเนาบัตรประจำตัวประชาชนของผู้มอบและผู้รับมอบ กรณีผู้โอน และ/หรือผู้รับโอนมิได้มาดำเนินการด้วยตัวเอง (ติดอากรแสตมป์ 10 บาท) ครับ
ค่าใช้จ่ายโอนรถมอไซค์มือสองราคา
23;000 บาท เสียกี่บาทครับ

ตอบกลับโพส