ค่ารักษาพยาบาลเบิก พรบ. ย้อนหลังได้ไหม

ถาม ตอบ สนทนา กฎหมายจรกร, กฎหมายอื่นๆ
ตอบกลับโพส
เด็กวิศวจุฬา รุ่น 8

ค่ารักษาพยาบาลเบิก พรบ. ย้อนหลังได้ไหม

โพสต์ โดย เด็กวิศวจุฬา รุ่น 8 » พุธ ก.พ. 05, 2020 10:46 pm

กรณีเกิดอุบัติเหตุรถชนกันเเล้วเราเป็นฝ่ายผิด แล้วผมสำรองจ่ายค่ารักษาพยาบาลให้เค้าไปผมเบิก. พรบ. ได้มั้ย ผมขับรถย้อนศรไปชนคู่กรณีแล้วคู่กรณีบาดเจ็บ แล้วทาง นรพ ให้สำรองจ่ายค่ารักษาพยาบาล ผมก็สำรองจ่ายไปผมสามารถนำใบเสร็ยที่จ่ายค่ารักษสไปเบิกกับทาง พรบ ได้มั้ยครับ หรือว่าต้องให้คู่กรณีผมเป็นคนเบิกให้ แล้วเบิกได้ที่ไหนครับ. พอดีผมเครียดเรื่องนี้มาก เงินก็เอาของคนอื่นมาออกก่อน

Haxkzza

Re: ค่ารักษาพยาบาลเบิก พรบ. ย้อนหลังได้ไหม

โพสต์ โดย Haxkzza » พุธ ก.พ. 05, 2020 10:46 pm

ขับย้อนศร ทำไมขับเร็วครับ ถ้าขับช้าๆผมว่าคงเบรคทัน แต่ส่วนใหญ่พวกย้อนศร มันขับเร็วมาก

เฟ่ง

Re: ค่ารักษาพยาบาลเบิก พรบ. ย้อนหลังได้ไหม

โพสต์ โดย เฟ่ง » พุธ ก.พ. 05, 2020 10:46 pm

ตอนขับย้อนศร เคยใช้สมองคิดเหมือนตอนนี้ไหม

Kbankkk

โพสต์ โดย Kbankkk » พุธ ก.พ. 05, 2020 10:46 pm

ตอนเราไปแจ้งเคลมกับประกันก็บอกเขาว่า เราเป็นคนสำรองจ่ายค่ารักษา ให้จ่ายคืนเราครับ

กูรู 8889

โพสต์ โดย กูรู 8889 » พุธ ก.พ. 05, 2020 10:47 pm

หมายเหตุ : การจ่ายค่าเสียหาย ของบริษัทประกันภัย
จะจ่ายให้กับตัวผู้เสียหายที่แท้จริงเท่านั้น

หากผู้เสียหายนั้นไม่สามารถมาดำเนินการด้วยตนเองได้
ก็สามารถมอบอำนาจให้กับบุคคลหนึ่ง บุคคลใดที่ท่านไว้วางใจ
ให้มากระทำการแทนได้

โดยต้องมีหนังสือมอบอำนาจพร้อมสำเนาบัตรประจำตัวประชาชนของผู้มอบอำนาจ
และผู้รับมอบอำนาจ
และการจ่ายค่าเสียหายนั้นทางบริษัทประกันภัยจะจ่ายเป็นเช็คชื่อผู้ประสบภัยที่แท้จริง
เว้นแต่กรณีที่ผู้ประสบภัยเสียชีวิต บริษัทประกันภัยจะจ่ายเช็คให้กับทายาทโดยธรรมตามกฎหมายเท่านั้น

คำเตือน ผู้ใดยื่นขอรับค่าเสียหายโดยทุจริต หรือยื่นหลักฐานอันเป็นเท็จ
มีความผิดตามกฎหมาย มีโทษจำคุกไม่เกิน 5 ปี
หรือปรับไม่เกิน 100,000 บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

อาหลง

โพสต์ โดย อาหลง » พุธ ก.พ. 05, 2020 10:48 pm

ผมว่าต้องใช้ใบเสร็จ ใบรับรองแพทย์ ใบมอบอำนาจ สำเนาบัตรประชาชนคนเจ็บ

ตอบกลับโพส