ต่อทะเบียนรถมอเตอร์ไซค์ ต้องจองควมั้ย ต่อทะเบียนมอเตอร์ไซค์ตามห้างได้มั้ย

ถาม ตอบ สนทนา กฎหมายจรกร, กฎหมายอื่นๆ
ตอบกลับโพส
Orh

ต่อทะเบียนรถมอเตอร์ไซค์ ต้องจองควมั้ย ต่อทะเบียนมอเตอร์ไซค์ตามห้างได้มั้ย

โพสต์ โดย Orh » อาทิตย์ มิ.ย. 13, 2021 2:20 pm

สอบถามเรื่องต่อทะเบียนรถมอเตอร์ไซค์ครับ พอดีผมอ่านในเว็บแล้วงงๆนะครับ เลยอยากจะมาสอบถามเพื่อนๆ หน่อย ที่บ้านมีรถมอเตอร์ไซค์หลายคัน เรามีคันนึงที่ไม่ได้ต่อทะเบียน ตั้งแต่วันที่ 15 มกราคม 61 นะครับ คือตอนนี้คิดว่าจะเอาไปต่อทะเบียน

จะรบกวนสอบถามหน่อยครับว่า
1.ถ้าไปต่อที่ขนส่งต้องจองคิวหรือเปล่า
2. บริการต่อทะเบียนตามห้างยังเปิดอยู่ไหมครับ
3. รถทะเบียนขาดมาแล้วประมาณ 3 ปีนิดๆแต่ยังไม่ถึง 4 ปียังสามารถต่อได้ปกติใช่ไหม แค่เสียค่าปรับหรือเปล่า

ข่าวมีหลายสำนักมากผมกลัวข้อมูลไม่อัพเดทแล้วไปเก้อ แล้วก็เพราะ covid ด้วยผมไม่แน่ใจว่ากฎเกณฑ์อะไรมันเปลี่ยนไหม

นานมี

Re: ต่อทะเบียนรถมอเตอร์ไซค์ ต้องจองควมั้ย ต่อทะเบียนมอเตอร์ไซค์ตามห้างได้มั้ย

โพสต์ โดย นานมี » อาทิตย์ มิ.ย. 13, 2021 2:20 pm

ตอบข้อ 3. เพิ่งขี่รถไปขนส่งเมื่อวาน
รถผมต่อภาษีปีล่าสุด ก.พ. 61
จนท.ดู บอกเกิน 3 ปี ให้ไปแจ้งยกเลิกทะเบียน แล้วเอาแผ่นป้ายมาคืน
เพื่อตรวจสภาพ แล้วจดใหม่
ผมขี่กลับบ้านเลย ไว้ถ้าคิดจะขายค่อยทำไม่ขายก็ไว้อย่างนี้
เพราะขี่อยู่ทุ่งนา จบ

พนมเปน

Re: ต่อทะเบียนรถมอเตอร์ไซค์ ต้องจองควมั้ย ต่อทะเบียนมอเตอร์ไซค์ตามห้างได้มั้ย

โพสต์ โดย พนมเปน » อาทิตย์ มิ.ย. 13, 2021 2:20 pm

1.ไม่ต้องครับ

2.เปิดเป็นบางที่ครับ แต่ถ้าทะเบียนขาด น่าจะใช้บริการไม่ได้

3.ข้อนี้ล่ะปัญหา อยู่ที่ว่ามอไซด์เก่าหรือใหม่

ถ้าใหม่(รถไม่เกิน10ปี) ไม่ยาก แบ่งเป็น

ไม่เกิน 5 ปี ก็ไปขนส่งเสียค่าปรับต่อทะเบียน จบ
เกิน 5 ปี เอาไปตรวจสภาพ ไปขนส่งเสียค่าปรับต่อทะเบียน จบเช่นกัน

ถ้าเก่า(รถเกิน10ปี) อันนี้เริ่มมีปัญหาแล้ว เพราะถ้ารถเก่าทะเบียนขาด
ขนส่งไม่ค่อยจะอยากต่อทะเบียนให้(ประมาณตรวจเท่าไรก็ไม่ผ่าน)
แต่ก็ไม่ถึงก่ะไม่ได้ ถ้ารถคุณเป็นแบบเดิมๆเพื่อการใช้งาน ไม่ได้ตกแต่ง
ซิ่งแต่ประการใด ถูกกฏทุกอย่างอุปกรณ์ครบ ก็เอาไปตรวจสภาพแล้วก็
ต่อทะเบียน เสียค่าปรับ ก็โอโค

แต่หากเป็นสายซิ่ง อันนี้งานงอกแน่นอน เพราะ ถ้าปล่อยขาดแล้วต่อยาก
แถมตรวจสภาพก็ไม่ค่อยผ่าน อุปกรณ์ไม่ครบอีก มียาวแน่นอน อันนี้อาจจะ
ต้องปรึกษา ผู้ชำนาญงานแล้วล่ะครับ

ลืมไปถึงเป็นรถใหม่แต่แต่งซิ่งก็อาจจะโดนเหมือนกัน เพียงแต่การแก้ไขน่า
จะง่ายกว่า

ป.ล. ทั้งหมดจากประสบการณ์ตัวเอง หากผิดก็ขออภัยด้วย แต่เคยโดนมา
ก่ะตัว จนปวดหัวมาแล้ว

ตอบกลับโพส