รถมอไซขับย้อนศร แล้วชนคน ผิดไหม

ถาม ตอบ สนทนา กฎหมายจรกร, กฎหมายอื่นๆ
ตอบกลับโพส
อาเคมาเบ๊ะ

รถมอไซขับย้อนศร แล้วชนคน ผิดไหม

โพสต์ โดย อาเคมาเบ๊ะ » พฤหัสฯ. ม.ค. 09, 2020 11:01 pm

รถมอไซขับย้อนศรชนคนข้ามถนน คนขับมอไซผิดไหม

ตรงจุดข้ามกำลังสร้างสะพานลอยอยู่ ยังไม่แล้วเสร็จจึงไม่สามารถใช้สะพานลอยได้ ตรงจุดทางม้าลายคนข้ามนั้นมีอาสารักษาความปลอดภัย (ไม่รู้เรียกถูกต้องไหม) ที่ให้สัญญาณนกหวีดและถือแท่งไฟโบกมือให้คนข้ามถนนข้ามตามจังหวะ ส่วนตัวเราคือมองไปทางรถที่มาและมีคนเป่านกหวีดให้สัญญาณมือให้ข้ามอล้วเราก็วิ่ง ที่นี้แหละค่ะ พอวิ่งแล้วไม่ได้มองว่าอีกด้านหนึ่งนั้น มีมอไซคันใหญ่ๆหน่อยย้อนศรมาคิดว่าไม่น่าเร็วมากแต่ก็ไม่ได้ช้าอะไรเท่าไร เราชนกับตรงไหนไม่รู้ของมอไซและรถคันนั้นก็ล้มพร้อมคนขับไปอีกด้านนึงเลย เราเจ็บแขนนะ ตอนชนแรกๆแค่เจ็บนิดๆ กลับมาถึงบ้านถึงรู้ว่าบวมและช้ำวงใหญ่มากและเจ็บมากขึ้น แต่มอไซคันนั้นพอเขาล้มลงแล้วเขาก็ทำหน้าหงุดหงิดและดูแต่รถเขาอย่างเดียว ไม่ถามเราสักคำว่าเจ็บไหมหรือเป็นไรไหม เราเห็นเขาทำหน้าหัวเสียอย่างมากเลยคิดว่าเราผิด เราเลยถามเขาว่าเป็นอะไรไหม เขาก็ส่ายหน้าบอกว่าไม่เป็นไร ทีนี้คนที่เขาเป็นอาสารักษาความปลอดภัยที่โบกคนข้ามถนนเขาก็บอกคนขับมอไซว่าน้องผิดนะ ย้อนศรมาละชนเขาอีกไม่ขอโทษเขาสักคำหรอ คนขับมอไซเลยหงุดหงิดใหญ่เลย เขามองหน้าอาสาแทนละก่อนหน้านี้มองแต่รถตัวเอง เขามองเหมือนโมโหมาก เราเลยบอกไม่เป็นไร คุณไม่เป็นไรก็ดีแล้ว แล้วก็ข้ามถนนกลับบ้าน

ทีนี้คำถามคือ เราผิดไหมที่วิ่งข้ามถนนชนรถมอไซที่ย้อนศรมา เราไม่ได้ระมัดระวังคือใช่ เพราะเรามองแ่ฝั่งที่รถวิ่งและมองสัญญาณของอาสา แต่อยากถามว่าจริงๆแล้ว เราผิดหรือไม่จุดที่ข้ามถนนคือถนนเลนใหญ่มาก ถนนสุวินทวงศ์ค่ะ เราข้ามถนนตรงโรงงานซีพีใหญ่ตรงข้ามกับหมู่บ้านฟรอร่าวิลล์ นี่คิดว่าพรุ่งนี้เวลาทำการจะโทรหาจราจรหรือตำรวจเพื่อปรึกษาเรื่องการใช้รถใช้ถนนของจุดนั้นว่าเป็จุดที่รถขับน้อนศรได้อย่างถูกกฎหมายหรือไม่ ทำไมถึงมีรถมอเตอร์ไซขับย้อนไดเ้มากมาในทุกๆวัน

ภาระตะระ

Re: รถมอไซขับย้อนศร แล้วชนคน ผิดไหม

โพสต์ โดย ภาระตะระ » พฤหัสฯ. ม.ค. 09, 2020 11:01 pm

น่าจะจำทะเบียนแล้วแจ้งความนะครับเอาให้พวกนี้เข็ดหลาบสะบ้าง ส่วนที่ถามว่าผิดไหมไม่ผิดครับ

อเนกคารมภ์

Re: รถมอไซขับย้อนศร แล้วชนคน ผิดไหม

โพสต์ โดย อเนกคารมภ์ » พฤหัสฯ. ม.ค. 09, 2020 11:02 pm

ไม่ผิดหรอกแค่ซวยไปเจอคนไม่ดีสังคมมันเน่าคนดีก็มีเยอะ(อย่างน้อยอาสาก็ดีคนนึงล่ะ) แต่พอจำนวนคนรวมกันเยอะโอกาสไปเจอคนไม่ดีก็มีมากขึ้น คนที่ดีแค่เดินชนเล็กน้อยเค้ายังขอโทษกันจนเกรงใจเลยบางที ส่วนตัวแนะนำว่าสังคมเน่าเราไปแก้ยาก(หากจับจริงก็คุกเต็ม)ดังนั้นแก้ที่ตัวเราให้ปลอดภัยมองหน้าหลังให้บ่อย ตรงที่เราคิดว่ารถต้องไม่ผ่านได้อย่าไว้ใจให้คิดว่าเพราะเราอยู่กับสังคมที่ผิดปกติแบบนี้อะไรก็เกิดได้หมด

ตอบกลับโพส