นโยบายลดภาษีรถ EV คืนภาษี ได้ส่วนลดเท่าไหร่ครับ

ถาม ตอบ สนทนา
ตอบกลับโพส
บ่อบุ่ง

นโยบายลดภาษีรถ EV คืนภาษี ได้ส่วนลดเท่าไหร่ครับ

โพสต์ โดย บ่อบุ่ง » พฤหัสฯ. ธ.ค. 31, 2020 9:53 am

เห็นข่าวการแก้ปัญหา pm2.5มานานมากแต่ราคาแต่ละรุ่นยังแพง กว่าประเทศอื่นอย่างมากทำไมถึงละเลยแล้วไม่ผลักดันเรื่องนี้
https://www.efinancethai.com/LastestNew ... l3U253WHM9 นโยบายลดภาษีรถev?

นนทN

Re: นโยบายลดภาษีรถ EV คืนภาษี ได้ส่วนลดเท่าไหร่ครับ

โพสต์ โดย นนทN » พฤหัสฯ. ธ.ค. 31, 2020 9:53 am

ได้รถไฟฟ้าคันละเท่าไหร่หรือครับ

ปันปุน

Re: นโยบายลดภาษีรถ EV คืนภาษี ได้ส่วนลดเท่าไหร่ครับ

โพสต์ โดย ปันปุน » พฤหัสฯ. ธ.ค. 31, 2020 9:53 am

ให้รัฐรีบผลักดันได้แล้ว ไม่งั้นเราอาจจะเสียโอกาสในธุรกิจนี้ไป ต้องผลักดันทุกทางทั้งประชาชนที่จะซื้อรถ และภาคธุรกิจที่จำเป็นต้องปรับตัว รอนานเกินไปอาจจะเป็นเหมือนโกดักที่ไม่ปรับตัวเมื่อกล้องดิจิตอลมา อาจจะเป็นเหมือนโนเกียที่ปรับตัวไม่ทันเมื่อ Smart Phone มา และประเทศไทยอาจจะเสียอุตสาหกรรมยานยนต์หากเราไม่เริ่มปรับตัวเมื่อรถยนต์ไฟฟ้า

ฝรั่งมังค่า

โพสต์ โดย ฝรั่งมังค่า » พฤหัสฯ. ธ.ค. 31, 2020 9:53 am

แน่ใจหรือครับว่าไม่มีมาตราการลดภาษีรถevค้นคว้ามาดีหรือยังก่อนตั้งกระทู้ลองค้นในgoogleดูครับแล้วจะทราบว่ามาตราการลดภาษีevมันมีมาได้ระยะนึงแล้วแล้วภาษี300%เอามาจากที่ไหน

เด็กลาดกระบัง

โพสต์ โดย เด็กลาดกระบัง » พฤหัสฯ. ธ.ค. 31, 2020 9:54 am

คห. สว่นตัวนะ ป้องธุรกิจรถยนต์ในประเทศ ตอนนี้ถ้าไทยเสียธุรกิจนี้ไปอีกประเทศไทยแทบจะไม่เหลืออะไรแล้ว คนตกงานอีกเป็นล้าน การท่องเที่ยวก็ซบเซา
ถ้าคนไทยสนใจเยอะจริงๆเดี๋ยวเขาก็เข้ามาตั้งโรงงานครับ อย่าง 8-9ปีที่แล้วบิ๊กไบค์มีคนสนใจเยอะเขาก็เข้ามาตั้งโรงงานในไทย ราคาก็ถูกลง 1-2.5แสน

เรื่องรถไฟฟ้ามันต้องพัฒนาควบคู่ไปกับโรงไฟฟ้า ตอนนี้จะสร้างโรงไฟฟ้าที่ไหนก็ต้านไปหมด พอไฟไม่พอใช้มันก็จะไปกระทบกับธุรกิจอื่น กลายเป็นประเทศที่ไม่มั่นคงทางไฟฟ้า พวกนักลงทุนยิ่งหนีเข้าไปใหญ่

สร้อยทอง

โพสต์ โดย สร้อยทอง » พฤหัสฯ. ธ.ค. 31, 2020 9:54 am

ไม่นานนี้ห็นว่ากำลังรอเทสลามาเปิดโรงงานในไทยนี่

บอกบุญ

โพสต์ โดย บอกบุญ » พฤหัสฯ. ธ.ค. 31, 2020 9:54 am

สร้อยทอง เขียน:
พฤหัสฯ. ธ.ค. 31, 2020 9:54 am
ไม่นานนี้ห็นว่ากำลังรอเทสลามาเปิดโรงงานในไทยนี่
ถาม ห็นว่ากำลังรอเทสลามาเปิดโรงงานในไทยนี่

ระย้า

โพสต์ โดย ระย้า » พฤหัสฯ. ธ.ค. 31, 2020 9:55 am

ฝรั่งมังค่า เขียน:
พฤหัสฯ. ธ.ค. 31, 2020 9:53 am
แน่ใจหรือครับว่าไม่มีมาตราการลดภาษีรถevค้นคว้ามาดีหรือยังก่อนตั้งกระทู้ลองค้นในgoogleดูครับแล้วจะทราบว่ามาตราการลดภาษีevมันมีมาได้ระยะนึงแล้วแล้วภาษี300%เอามาจากที่ไหน
https://mgronline.com/live/detail/96300 ... ิ่งแวดล้อม ทำเพื่อทุกคนจะมีอากาศดี

จขกท

โพสต์ โดย จขกท » พฤหัสฯ. ธ.ค. 31, 2020 9:55 am

ส่วนตัวตคิดว่านักลงทุนหนีน่าจะมาจากค่าแรงมากกว่านะครับ
แล้วต่อให้ลดราคาลงมาสักครึ่งนึงของบางยี่ห้อยังถูกกว่าของหลายประเทศเลย

ตนอย

โพสต์ โดย ตนอย » พฤหัสฯ. ธ.ค. 31, 2020 9:56 am

จขกท เขียน:
พฤหัสฯ. ธ.ค. 31, 2020 9:55 am
ส่วนตัวตคิดว่านักลงทุนหนีน่าจะมาจากค่าแรงมากกว่านะครับ
แล้วต่อให้ลดราคาลงมาสักครึ่งนึงของบางยี่ห้อยังถูกกว่าของหลายประเทศเลย
ธุรกิจต้องปรับตัวครับ ไม่ใช่ว่ากลัวธุรกิจพัง
เมื่อมีเทคโนโลยีหลอดไฟ ต้องห้ามใช้หลอดไฟ เพราะกลัวโรงงานเทียนเจ๊ง หรือว่าต้องให้โรงงานเทียนปรับตัว
เมื่อมีเทคโนโลยีกล้องดิจิตอล ต้องห้ามใช้กล้องดิจิตอล เพราะกลัวโรงงานฟิล์มเจ๊ง หรือว่าต้องให้โรงงานฟิล์มปรับตัว
ปกป้องธุรกิจด้วยการให้ธุรกิจปรับตัวดีกว่าครับ

GM_AL

โพสต์ โดย GM_AL » พฤหัสฯ. ธ.ค. 31, 2020 9:56 am

ตนอย เขียน:
พฤหัสฯ. ธ.ค. 31, 2020 9:56 am
จขกท เขียน:
พฤหัสฯ. ธ.ค. 31, 2020 9:55 am
ธุรกิจต้องปรับตัวครับ ไม่ใช่ว่ากลัวธุรกิจพัง
เมื่อมีเทคโนโลยีหลอดไฟ ต้องห้ามใช้หลอดไฟ เพราะกลัวโรงงานเทียนเจ๊ง หรือว่าต้องให้โรงงานเทียนปรับตัว
เมื่อมีเทคโนโลยีกล้องดิจิตอล ต้องห้ามใช้กล้องดิจิตอล เพราะกลัวโรงงานฟิล์มเจ๊ง หรือว่าต้องให้โรงงานฟิล์มปรับตัว
ปกป้องธุรกิจด้วยการให้ธุรกิจปรับตัวดีกว่าครับ
2-2เราไม่ใช่ประเทศผลิตเทคโนโลยี คงต้องรอให้เฮียๆ H T เขาขยับล่ะครับ ถ้าเขาไม่ขยับเราจะหักดิบให้คนอื่นมาฆ่าถึงบ้านมันก็ไม่ใช่ประเทศที่เจริญแล้วเขาหักดิบไล่รถใช้นํ้ามันได้เพราะเขาเป็นประเทศผลิตเทคโนโลยี มีอำนาจต่อรองกว่าเราเยอะมีประเทศไหนไม่ตั้งกำแพงภาษีบ้าง?ผมไม่ได้บอกว่าห้ามใช้ แต่ให้รถไฟฟ้าเข้ามาแบบอิสระ ปล่อยให้โรงงานผลิตในไทยเจ้ง เงินซื้อรถไหลออกนอกประเทศล้วนๆ แทนทีส่วนหนึ่งจะได้มาเป็นค่าแรง โบนัส ค่าอะไหล่ให้คนในประเทศ ภาษีนำเข้าก็ไม่ได้ แต่ถนนก็ต้องซ่อมต้องสร้าง แลกกับข้อดีอะไร

ตอบกลับโพส