ทำใบขับขี่รถ 6 ล้อ ต้องมีใบขับขี่ธรรมดาก่อนไหม

ถาม ตอบ สนทนา เกี่ยวกับกรมการขนส่งทางบก ( DLT )
ตอบกลับโพส
เด็กแว่น

ทำใบขับขี่รถ 6 ล้อ ต้องมีใบขับขี่ธรรมดาก่อนไหม

โพสต์ โดย เด็กแว่น » เสาร์ ม.ค. 18, 2020 11:38 pm

ไม่เคยมีใบขับขี่อะไรเลย สอบใบขับขี่รถ6ล้อได้มั้ยครับพอดีที่โรงงานเปิดโอกาศให้ผมฝึกขับรถ6ล้อ แล้วให้ไปทำใบขับขี่ ผมเลยอยากรู้ว่า ถ้ายังไม่เคยมีใขขับขี่อะไรเลยสามารถไปสอบใบขับขี่รถ6ล้อได้เลยมั้ยครับหรือต้องทำยังไงถึงจะไปทำใบขับขี่รถ6ล้อได้ค

หวังเปย์เจ้า

Re: ทำใบขับขี่รถ 6 ล้อ ต้องมีใบขับขี่ธรรมดาก่อนไหม

โพสต์ โดย หวังเปย์เจ้า » เสาร์ ม.ค. 18, 2020 11:42 pm

ทำแบบสิบล้อไปเลยครับทีเดียวรวด ถ้าเป็นไปได้ทำแบบขับรถบรรทุกสารอันตรายไปเลยก็ดีทำทีเดียวครบๆ จะได้ไม่ต้องไปทำหลาบรอบ

อ๊อดเด็กนอนดึก

Re: ทำใบขับขี่รถ 6 ล้อ ต้องมีใบขับขี่ธรรมดาก่อนไหม

โพสต์ โดย อ๊อดเด็กนอนดึก » เสาร์ ม.ค. 18, 2020 11:44 pm

สอบได้ครับ สอบรถตาม พรบ. ขนส่ง รถ 80 และรถ 81 ใช่ไหม แนะนำขอแบบรถสาธารณะดีกว่า เพราะเหมือนกัน

ตอบกลับโพส