วิธีเปลี่ยนที่อยู่ผู้ครอบครองรถในเล่มทะเบียนรถเป็นที่อยู่อื่นทำได้ไหม

ถาม ตอบ สนทนา เกี่ยวกับกรมการขนส่งทางบก ( DLT )
ตอบกลับโพส
สะพานลิง 1900

วิธีเปลี่ยนที่อยู่ผู้ครอบครองรถในเล่มทะเบียนรถเป็นที่อยู่อื่นทำได้ไหม

โพสต์ โดย สะพานลิง 1900 » เสาร์ ม.ค. 18, 2020 11:48 pm

วิธีเปลี่ยนที่อยู่ผู้ครอบครองรถในเล่มทะเบียนรถเป็นที่อยู่อื่นทำได้ไหม เล่มทะเบียนรถย้ายไปเป็นที่อยู่หอพักได้หรือเปล่าครับ? เปลี่ยนที่อยู่ในเล่มทะเบียนรถย้ายไปเป็นที่อยู่หอพักได้หรือเปล่าครับ? ผมพึ่งไปทำโอนรถมาอยากจะเปลี่ยนที่อยู่ในเล่มเป็นที่อยู่ของหอพักเพราะถ้าผมโดนใบสั่งและตำรวจส่งมาที่บ้านที่ปทุมผมจะโดนพ่อแม่ผมด่าเอาอ่ะครับ ใครรู้วิธีช่วยบอกผมทีนะ

บุคคลทั่วไป

Re: วิธีเปลี่ยนที่อยู่ผู้ครอบครองรถในเล่มทะเบียนรถเป็นที่อยู่อื่นทำได้ไหม

โพสต์ โดย บุคคลทั่วไป » เสาร์ ม.ค. 18, 2020 11:49 pm

กลัวพ่อแม่ด่า แทนที่จะพยายามขับขี่รถให้ถูกต้องอยู่เสมอ ไม่ให้มีผิดกฎหมายหรือโดนใบสั่ง เพื่อที่พ่อแม่จะได้สบายใจว่าเราขับรถดี ไม่มีอะไรต้องกังวล มีกำลังใจทำงานหาเงินส่งคุณเรียน แต่คุณกลับเลือกทำอีกอย่าง

อ๊อดจากบ้านหม้อขายของเก่า

Re: วิธีเปลี่ยนที่อยู่ผู้ครอบครองรถในเล่มทะเบียนรถเป็นที่อยู่อื่นทำได้ไหม

โพสต์ โดย อ๊อดจากบ้านหม้อขายของเก่า » เสาร์ ม.ค. 18, 2020 11:50 pm

ที่อยู่ของผู้ถือกรรมสิทธิ์หรือผู้ครอบครองในเล่มจะเป็นที่อยู่ในข้อมูลทะเบียนราษฎรครับ กำหนดเองไม่ได้

Teera dearch10000

โพสต์ โดย Teera dearch10000 » เสาร์ ม.ค. 18, 2020 11:50 pm

สามารถแก้ไขรายการในสมุดคู่มือจดทะเบียนรถได้เมื่อมีการแก้ไข หรือเปลี่ยนแปลงชื่อ - นามสกุล คำนำหน้าชื่อ ยศ หรือภูมิลำเนา หรือถิ่นที่อยู่

เอกสารและหลักฐาน

1.สมุดคู่มือจดทะเบียนรถ (ตัวจริงพร้อมสำเนา )
2.บัตรประจำประชาชนตัวจริงของเจ้าของรถ
3.หนังสือมอบอำนาจพร้อมสำเนาบัตรประจำตัวประชาชนผู้รับมอบอำนาจ (กรณีที่เจ้าของรถไม่สะดวกไปดำเนินการ ติดอากรแสตมป์ 10 บาท)
4.หลักฐานการแก้ไข เช่น ใบสำคัญการเปลี่ยนชื่อ , ทะเบียนบ้าน

อัตราค่าธรรมเนียม
-รถจักรยานยนต์ 15 บาท
-รถยนต์ 55 บาท
ติดต่อที่สำนักงานขนส่งที่รถได้อยู่ในเขตพื้นที่รับผิดชอบ ( ดูจากสมุดคู่มือจดทะเบียนรถ ตรงชื่อผู้ถือกรมสิทธิ์รถ ว่าชื่อ อยู่ที่เขตใด)

bank

โพสต์ โดย bank » อาทิตย์ ม.ค. 19, 2020 7:46 pm

ก่อนไปทำธุรกรรมใดๆ
แนะนำเปิดแอพกรมขนส่งจากนั้นเริ่มทำการจองคิวออนไลน์ก่อนครับผม

ตอบกลับโพส