โอนลอยแบบย้ายปลายทางทำยังไง ?

ถาม ตอบ สนทนา เกี่ยวกับกรมการขนส่งทางบก ( DLT )
ตอบกลับโพส
ผิง

โอนลอยแบบย้ายปลายทางทำยังไง ?

โพสต์ โดย ผิง » จันทร์ ม.ค. 20, 2020 4:18 pm

การโอนลอยและแจ้งย้ายปลายทาง คือต้องการโอนรถยนต์จากชื่อของพี่ชายมาเป็นชื่อตัวเองค่ะ แต่เป็นการโอนข้ามจังหวัดจาก กทม มาเป็น อุดรฯตามที่เข้าใจตอนนี้คือ

1.จะต้องทำการแจ้งย้ายรถที่ปลายทางก่อน (เดิมรถทะเบียน กทม และพี่ชายมีชื่อในทะเบียนบ้านที่ กทม. แต่ต้องการย้ายมาที่อุดรธานี)
2. เข้าไปทำการเช็คสภาพรถและทำการโอน(โดยทางฝั่งพี่ชายได้เตรียมเอกสารสำหรับการโอนลอยมาแล้วค่ะ)

ทีนี้ถ้ากรณีชื่อเจ้าของ คนใหม่ (ตัวเรา) มีทะเบียนบ้านอยู่อีกจังหวัดนึงไม่ใช่ที่อุดรฯ ซึ่งเป็นสถานที่ที่เราต้องการย้ายรถมา จะสามารถทำการแจ้งย้ายและโอนลอยได้ตามปกติไหมคะ? หรือว่าจะต้องมีขั้นตอนใดๆเพิ่ม

ฟ้่าใส

Re: โอนลอยแบบย้ายปลายทางทำยังไง ?

โพสต์ โดย ฟ้่าใส » จันทร์ ม.ค. 20, 2020 4:19 pm

สำหรับการโอนรถสามารถดำเนินการได้ตามขั้นตอนที่คุณเข้าใจค่ะ โดยมีขั้นตอนดังนี้

1. แจ้งย้ายรถออกปลายทาง

2. แจ้งย้ายรถเข้าปลายทาง

3. โอนเปลี่ยนเจ้าของรถ

ปานรภี พัสดุรักษ์

Re: โอนลอยแบบย้ายปลายทางทำยังไง ?

โพสต์ โดย ปานรภี พัสดุรักษ์ » จันทร์ ม.ค. 20, 2020 4:19 pm

ยื่นเรื่องได้ที่สำนักงานขนส่งจังหวัดอุดรธานี (ไม่ใช่สาขา)

1. แจ้งย้ายปลายทาง (ภาษีห้ามขาด)
2. รอ 3 วันทำการ นำรถเข้าตรวจสภาพ แจ้งย้ายเข้า + โอน

สามารถทำพร้อมกันได้เลยครับ
- ใช้ป้ายทะเบียนจังหวัดอะไรก็ได้ เขียนใบคำขออื่น ๆ ว่า
"ขอใช้รถที่ อ. .... จังหวัดอุดรธานี"

เอาตามนี้ก่อน

อ๊าร์ค เติ้ก

โพสต์ โดย อ๊าร์ค เติ้ก » อังคาร ม.ค. 21, 2020 11:08 am

ตอนนี้สามารถที่กรมขนส่งทุกพื้นที่ได้แล้วครับผม
ไม่จำเป็นต้องเฉพาะ พื้นที่เราที่ทำ หรือ จดทะเบียนรถ

ตอบกลับโพส