โอนรถไม่ได้ เพราะ ซื้อรถต่อมา รถโดนขโมย กรมขนส่งต้องการเจ้าของรถตัวจริง

ถาม ตอบ สนทนา เกี่ยวกับกรมการขนส่งทางบก ( DLT )
ตอบกลับโพส
หญิงแพร

โอนรถไม่ได้ เพราะ ซื้อรถต่อมา รถโดนขโมย กรมขนส่งต้องการเจ้าของรถตัวจริง

โพสต์ โดย หญิงแพร » อังคาร ก.พ. 04, 2020 12:03 am

ซื้อรถจักรยานยนต์ ช่วง ธ.ค 59 มาจากร้านที่เค้าประมูลรถมาขายต่อค่ะ ราคา 30,600 บาท ซื้อมาก็ตั้งรถไว้ใต้คอนโดยังไม่ว่างไปโอนเล่มเป็นเจ้าของ หลังจากนั้นประมาณ 3เดือน(เป็นความประมาณของดิฉันเองที่ไม่ยอมไปโอนรถเป็นของตัวเองให้เรียบร้อยก่อน). รถโดนขโมยค่ะ ช่วงต้น ก.พ.59 โดยที่ทะเบียนเล่มเขียวอยู่ใต้รถจักรยานยนต์ค่ะเพราะเคยโดนจับเนื่องจากไม่มีทะเบียนเล่มเขียวให้ตำรวจดูหลังจากนั้นก็เก็บไว้ใต้เบาะตลอด พอรถหายไปก็ไปแจ้งความกับตำรวจ และไปแจ้งขนส่งเรื่องรถหาย ขนส่งเลยออกหนังสือแจ้งไม่ใช้ทะเบียนตลอดไปเนื่องจากศูนย์หายให้ค่ะ. หลังจากโดนขโมยไปได้ประมาณ เดือนนึง ปลายๆ มี.ค. ตำรวจตามกลับมาให้ได้ในสภาพที่ต้องซ่อมใหม่..หมดเงินไปพอควร. หลังจากซ่อมเสร็จก็ไปขอจดทะเบียนกับทางขนส่ง 2-3 ครั้ง โดยมีหลักฐานดังนี้ค่ะโอนรถไม่ได้ เพราะ ซื้อรถต่อมา รถโดนขโมย กรมขนส่งต้องการเจ้าของรถตัวจริง

1.ใบตรวจสภาพรถ
2ใบแจ้วความรถหาย +ใบที่ไปรับรับจากตำรวจคืน
3.หนังสือมอบอำนาจที่เราจะมาต่อทะเบียนเองจากเจ้าของรถเดิมค่ะ
4.หนังสือแจ้งไม่ให้ใช้ทะเบียนเดิม เนื่องจากรถหาย
5.หนังสือสัญญาซื้อขาย
6. สำเนาบัตร ปชช.เจ้าของรถ(เซ็นสำเนาถูกต้องเรียนร้อย)
7.สำเนาบัตร ปชช.ผู้ขาย(เซ็นสำเนาถูกต้องเรียนร้อย)
8.สำเนาบัตร ปชช.ดิฉัน+ทะเบียนบ้าน
9.ใบเสร็จค่าซ่อมรถ

งขนส่งก็พูดแบบเดิมๆว่าถ้าเล่นเขียวหาย ก็ต้องไปตามหาเจ้าของรถตัวจริงมาให้ได้เพราะต้องใช้บัตรประชาชนตัวจริงเท่านั้น(จากสำเนาบัตร ปชช.เจ้าของตัวจริงอยู่ภูเก็ต) หากหามาไม่ได้ ก็ใช้รถแบบไม่ต้องต่อทะเบียนไปช่วยอะไรไม่ได้. (พูดแบบรำคาญ) จนมาถึงตอนนี้ ปี63 ยังไงทางขนส่งก็อยากจะได้บัตรประชาชนตัวจริงโดยที่ไม่สนใจว่าเราจะไปหามาอย่างไรเพราะซื้อมาจากร้านต่มาอีกที ติดต่อไปที่ร้านเค้าก็บอกว่าแล้วเค้าจะไปติดต่อให้ได้อย่างไร เค้าเอามาจากการประมูล

ดอกเตดอร์สนอง

Re: โอนรถไม่ได้ เพราะ ซื้อรถต่อมา รถโดนขโมย กรมขนส่งต้องการเจ้าของรถตัวจริง

โพสต์ โดย ดอกเตดอร์สนอง » อังคาร ก.พ. 04, 2020 12:03 am

ตอนซื้อรถมา ผู้ขายต้องมีเล่มตัวจริง พร้อมชุดโอน ลอยมาให้สิครับ

1.คุณประมาทเอง ซื้อมาแบบเอกสารไม่ครบ
2.ร้านที่ขายรถ ให้คุณ ต้องเป้นผู้ไปตามมาให้ครับ เค้าได้แจ้งมั้ยว่าไม่มีเล่มอ่ะ ตอนขาย

ลิเดียร์

Re: โอนรถไม่ได้ เพราะ ซื้อรถต่อมา รถโดนขโมย กรมขนส่งต้องการเจ้าของรถตัวจริง

โพสต์ โดย ลิเดียร์ » อังคาร ก.พ. 04, 2020 12:04 am

ดอกเตดอร์สนอง เขียน:
อังคาร ก.พ. 04, 2020 12:03 am
ตอนซื้อรถมา ผู้ขายต้องมีเล่มตัวจริง พร้อมชุดโอน ลอยมาให้สิครับ

1.คุณประมาทเอง ซื้อมาแบบเอกสารไม่ครบ
2.ร้านที่ขายรถ ให้คุณ ต้องเป้นผู้ไปตามมาให้ครับ เค้าได้แจ้งมั้ยว่าไม่มีเล่มอ่ะ ตอนขาย
ขอบคุณนะคะ

มีมาให้ครบเลยค่ะ เล่ม และชุดโอนลอยค่ะ. แต่เล่มเขียวหายไปตอนโดนขโมยรถค่ะ ชุดโอนลอยอยู่ที่ดิชั้นค่ะพอจะไปขอโอนเจ้าของรถใหม่ เค้าบอกว่าต้องเอาบัตร ปชช. ตัวจริงของเจ้าของรถคนเดิมมาด้วยค่ะ แต่ดิฉันจะไปหาเค้ายังไง ไม่รู้จักใครเลย เป็นคนธรรมดาๆ ไม่ได้มีตำแหน่งที่จะไปหาข้อมูลหาเบอร์หาที่อยู่ของใครก็ได้มา

ตอบกลับโพส