ภาษีขาดระหว่างโอนลอยเป็นอะไรไหมครับ ?

ถาม ตอบ สนทนา เกี่ยวกับกรมการขนส่งทางบก ( DLT )
ตอบกลับโพส
อาร์ต บางโพธิ์

ภาษีขาดระหว่างโอนลอยเป็นอะไรไหมครับ ?

โพสต์ โดย อาร์ต บางโพธิ์ » พุธ ก.พ. 05, 2020 10:53 pm

ซื้อรถยนต์เเล้วเจ้าของโอนลอยมาเเล้ว แต่ยังไม่ได้ไปโอน เเล้วภาษีขาด ผมซื้อรถยนต์เก่ามารุ่น KE30 เเล้วเจ้าของเซ็นต์โอนลอยไว้ ซึ่งผมยังไม่ได้ไปรับโอนเพราะซื้อมาเก็บเอาไว้ปั้น ปรากฎว่าพอมารู้ตัวอีกทีภาษีขาดปาไป 2 ปี 8 เดือนเข้าให้ ผมมาค้นเอกสารเจอใบมอบอำนาจ ผมสามารถเอาใบมองอำนาจไปต่อภาษีได้เองเลยไหม หรือต้องตามเจ้าของรถมาเป็นคนต่อสถานเดียวครับ

อาหลง

Re: ภาษีขาดระหว่างโอนลอยเป็นอะไรไหมครับ ?

โพสต์ โดย อาหลง » พุธ ก.พ. 05, 2020 10:53 pm

โอนลอยมา วันที่บัตร ปชช ของคนที่ขายให้ หมดอายุรึยัง ระวังรีบไปโอนเดี๋ยวบัตรหมดอายุ จะใช้เป็นหลักฐานไม่ได้ เดือดร้อนต้องตามตัว เจ้าของเก่า

สาระ

Re: ภาษีขาดระหว่างโอนลอยเป็นอะไรไหมครับ ?

โพสต์ โดย สาระ » พุธ ก.พ. 05, 2020 10:53 pm

กรณีของคุณเป็นการชำระภาษีรถยนต์นั่งส่วนบุคคลไม่เกิน 7 คนประจำปี หรือไม่คะ หากใช่ ตามหลักเกณฑ์แล้วการชำระภาษีรถประจำปีสามารถให้บุคคลอื่นไปดำเนินการแทนได้โดยไม่ต้องมอบอำนาจ ซึ่ง พ.ร.บ.จะต้องมีอายุไม่น้อยกว่า 90 วัน ถึงจะสามารถนำมาชำระภาษีรถยนต์ได้ แต่ถ้า พ.ร.บ.มีอายุน้อยกว่า 90 วัน จะต้องซื้อพ.ร.บ.ใหม่
***เอกสารหลักฐาน

1. สมุดคู่มือจดทะเบียนรถ ( สำเนาสมุดคู่มือจดทะเบียนรถก็ได้ ทั่วประเทศ )
2. หลักฐานการประกันภัยตามพระราชบัญญัติคุ้มครองผู้ประสบภัยจากรถ พ.ศ.2535 (เช่น ใบเสร็จรับเงิน หรือ ตารางกรมธรรม์ )
3. ใบรับรองการตรวจสภาพรถ ต.ร.อ. สำหรับรถที่กำหนดให้ผ่านการตรวจสภาพรถจากสถานตรวจสภาพรถเอกชนก่อน อายุทะเบียนครบ 7 ปีขึ้นไป
หรือหากมีข้อสงสัยเพิ่มเติมสามารถสอบถามได้ที่กรมการขนส่งทางบก 1584

Hackerza

โพสต์ โดย Hackerza » พุธ ก.พ. 05, 2020 10:54 pm

ไปต่อเองได้เลย ใช้เล่มอย่างเดียว

เด็กหมั่นโถว์

โพสต์ โดย เด็กหมั่นโถว์ » พุธ ก.พ. 05, 2020 10:54 pm

Hackerza เขียน:
พุธ ก.พ. 05, 2020 10:54 pm
ไปต่อเองได้เลย ใช้เล่มอย่างเดียว
ขอบอกราคากันนิดนึง

หากต้องการโอนเปลี่ยนเจ้าของรถ ตามหลักเกณฑ์ภาษีของรถจะต้องเหลือไม่น้อยกว่า 30 วัน หากภาษีของรถเหลือน้อยกว่า 30 วัน จะต้องชำระภาษีรถประจำปีก่อน และขั้นตอนการชำระภาษีรถยนต์ เมื่อค้างชำระเกิน 1 ปี แต่ไม่เกิน 3 ปี ต้องนำรถเข้ารับการตรวจสภาพ ณ สำนักงานขนส่งทุกแห่งทั่วประเทศ หรือสถานตรวจสภาพรถเอกชน (ตรอ.) ด้วยค่ะ พร้อมเตรียมเอกสารและหลักฐานยื่นเรื่อง ดังนี้
1. สมุดคู่มือจดทะเบียน (ตัวจริงเท่านั้น พร้อมสำเนา)
2. ใบรับรองการตรวจสภาพรถ ต.ร.อ.
3. หลักฐานการประกันภัยตามพระราชบัญญัติคุ้มครองผู้ประสบภัยจากรถ พ.ศ.2535
4. หนังสือรับรองการจดทะเบียนเป็นนิติบุคคล (กรณีเป็นนิติบุคคล อายุการใช้งานไม่เกิน 6 เดือน)
5. สำเนาบัตรประจำตัวประชาชนของผู้มีอำนาจลงนาม กรณีเป็นนิติบุคคล
6. หนังสือมอบอำนาจ (กรณีที่เจ้าของรถไม่สะดวกไปดำเนินการ พร้อมติดอากรแสตมป์ 10 บาท) , สำเนาบัตรประจำตัวประชาชนผู้รับมอบอำนาจ

**อัตราภาษี
- ชำระภาษีที่ค้างตามที่เป็นจริง ตามอัตราภาษีรถประจำปีของรถแต่ละประเภท พร้อมเสียภาษีเพิ่มร้อยละ 1 ต่อเดือน

**อัตราค่าตรวจสภาพรถ
- รถจักรยานยนต์ 10 บาท
- รถยนต์ 50 บาท

น้องเพลง

โพสต์ โดย น้องเพลง » พุธ ก.พ. 05, 2020 10:54 pm

เคยโดนมาแบบนี้เลยคะ ถ้าไม่เกิน 3 ปี ยังไปต่อแล้วใช้เลขทะเบียนเดิมได้อยู่นะคะแนะนำให้ไปต่อภาษี เสียค่าปรับ ต่อพรบ แล้วรีบโอนเล่มค่ะ โอนเล่มถึงใช้ใบมอบอำนาจ

ตอบกลับโพส