ย้ายประกอบการ รถบรรทุก ขนส่งรถบรรทุก

ถาม ตอบ สนทนา เกี่ยวกับกรมการขนส่งทางบก ( DLT )
ตอบกลับโพส
แพร

ย้ายประกอบการ รถบรรทุก ขนส่งรถบรรทุก

โพสต์ โดย แพร » พฤหัสฯ. ธ.ค. 31, 2020 9:51 am

มีคำถามค่ะ ตอนแรกที่จดทะเบียนขอใบอนุญาติประกอบการขนส่งไม่ประจำทางมีรถ6ล้อแค่คันเดียว แต่ตอนนี้กิจการกำลังไปได้ดีเลยเพิ่มจำนวนรถมากขึ้นเรื่อยๆจนจดทะเบียนเป็นบริษัทจำกัด ตอนนี้10กว่าคัน แต่ยังไม่โอนรถเป็นชื่อของบริษัทนะคะ ยังเป็นของผู้ประกอบการรายบุคคลอยู่

ปัญหาคือจดประกอบการอยู่จังหวัดร้อยเอ็ด แต่ตัวรถวิ่งงานจริงๆอยู่ชลบุรี มันเสียเวลามากี่เวลาต่อภาษีต้องเอารถคันนั้นๆที่ภาษีหมดไปกลับๆ แล้วมีเจ้าหน้าที่ขนส่งคนนึงเรียกเก็บเงินใต้โต๊ะคันละหมื่น เขาอ้างว่าช่วยให้ขั้นตอนกระบวนการดำเนินงานง่ายขึ้น ก็เชื่อค่ะ จ่ายให้เขาทุกปี เป็นเวลาหลายปีแล้ว
เลยอยากสอบถามว่าควรเริ่มต้นที่ไหนคะ มืดแปดด้าน ยอมเสียเวลาจัดการให้มันเรียบร้อยในปีนี้ดีกว่าต้องทนไปจ่ายใต้โต๊ะให้ข้าราชการต่างจังหวัดดีกว่า ต้องโอนรถเป็นชื่อบริษัมั้ยคะ ? ต้องไปเริ่มที่ไหน ที่ขนส่งที่ผู้ประกอบการมีชื่อในทะเบียนบ้านหรือเปล่า ? หรือแจ้งย้ายปลายทางได้ ไปแจ้งย้ายที่ขนส่งชลบุรีเลย?

นา

Re: ย้ายประกอบการ รถบรรทุก ขนส่งรถบรรทุก

โพสต์ โดย นา » พฤหัสฯ. ธ.ค. 31, 2020 9:51 am

ถามที่กรมขนส่งเลยครับโทรถามก่อนจะได้เตีรยมเอกสารได้ทัน แล้วหาร้าน ติดจีพีเอสชลบุรีไว้ด้วย

ตอบกลับโพส