ทำใบขับขี่รถยนต์ พร้อมกับใบขับขี่จักรยานยนต์ มอเตอร์ไซค์พร้อมกันได้ไหม

ถาม ตอบ สนทนา เกี่ยวกับกรมการขนส่งทางบก ( DLT )
ตอบกลับโพส
zonea

ทำใบขับขี่รถยนต์ พร้อมกับใบขับขี่จักรยานยนต์ มอเตอร์ไซค์พร้อมกันได้ไหม

โพสต์ โดย zonea » พุธ ม.ค. 06, 2021 12:14 am

ทำใบขับขี่รถยนต์แล้ว จะทำใบขับขี่มอเตอร์ไซต์ต่อเลยได้ไหม? ทำใบขับขี่รถยนต์แล้ว จะทำใบขับขี่มอเตอร์ไซต์ต่อเลยได้ไหม?

พึ่งทำใบขับขี่รถยนต์ไป สอบอะไรผ่านหมดแล้ว ได้บัตรมาเรียบร้อยแล้ว แต่ลืมคิดไปว่ามอเตอร์ไซก็ยังไม่มี เลยคิดว่าจะไปทำใบขับขี่มอเตอร์ไซอีก แต่ก็กล้วจะเสียเวลา เพราะว่าพึ่งทำใบขับขี่รถยนต์ไป ลืมคิดไปว่ายื่นพร้อมกันเลย แบบนี้เราต้องไปขอใบรับรองใหม่ไหม ต้องทำใหม่หมดทุกอย่างเหมือนตอนจะไปทำครั้งแรกไหม คือเราว่ามันเสียเวลาที่เราต้องไปนั่งอบรม 5-6 ชม.อีกครั้ง เพราะเราอบรมไปแล้วยังไม่ถึง1เดือนเลย ใครพอจะมีแนวทางแนะนำอะไรได้บ้าง

เจ้าหน้าทีสาหัส

Re: ทำใบขับขี่รถยนต์ พร้อมกับใบขับขี่จักรยานยนต์ มอเตอร์ไซค์พร้อมกันได้ไหม

โพสต์ โดย เจ้าหน้าทีสาหัส » พุธ ม.ค. 06, 2021 12:14 am

ทำได้นะครับ ถ้ามีเวลามากพอ สามารถดำเนินการยื่นเรื่องขอรับใบอนุญาตขับรถจักรยานยนต์ได้ เพียงแต่ประชาชนจะต้องดำเนินการขอเอกสารใบรับรองแพทย์ใหม่ เนื่องจากไม่ได้ดำเนินการยื่นเรื่องขอรับใบอนุญาตขับรถจักรยานยนต์ในคราวเดียวกัน ซึ่งกรณีที่ไม่ได้ยื่นขอรับใบอนุญาตขับรถจักรยานยนต์ในคราวเดียวกัน สามารถยื่นขอในภายหลังได้ โดยไม่ต้องเข้ารับการอบรม แต่ต้องเข้ารับการทดสอบสมรรถภาพ ,

ตอบกลับโพส