เครื่องรูดใบขับขี่ไม่อ่านบัตร

ถาม ตอบ สนทนา “มั่นใจทั่วไทย รถใช้ GPS"
ตอบกลับโพส
เจอปัญหาครับ รูดใบขับขี่ไม่ผ่านครับ

เครื่องรูดใบขับขี่ไม่อ่านบัตร

โพสต์ โดย เจอปัญหาครับ รูดใบขับขี่ไม่ผ่านครับ » พุธ ม.ค. 08, 2020 1:17 am

เครื่องรูดใบขับขี่ไม่อ่านบัตรใครเคยเจอปัญหานี้บ้างครับ บางทีรูดได้ปกติสักพัก เครื่องกลับมาร้องเหมือเดิม
ตอนต่อภาษีกรมขนส่งกลัวจะ รูดบัตรจีพีเอสไม่ผ่าน แล้วกรมขนส่งไม่เจอข้อมูลเอาอะครับ

ตอนนี้เงียบละ เดียวถ้าพรุ่งนี้เช้าทำงาน รูดไปสักพักเงียบ สักพักก็จะดังใหม่
ใครเคยเจอประสบการณ์เครื่องรูดใบขับขี่กรมขนส่ง ไม่อ่านบัตรใบขับขี่บ้าไหมครับแก้ยังไงกันอะครับ

ฟ้าคำราม

Re: เครื่องรูดใบขับขี่ไม่อ่านบัตร

โพสต์ โดย ฟ้าคำราม » พุธ ม.ค. 08, 2020 11:26 pm

ลองหากระทู้เก่าๆ คำว่า เครื่องรูดบัตร อะครับสมาชิกแก้หายมาหลายคนอยู่

บุคคลทั่วไป

Re: เครื่องรูดใบขับขี่ไม่อ่านบัตร

โพสต์ โดย บุคคลทั่วไป » พฤหัสฯ. ม.ค. 09, 2020 10:54 am

แก้ไขได้ยังครับ อาการเป็นเหมือนกันเลยของผมมายมูฟ
ลองแก้ไขตามบอกมาก็ไม่เห็นได้ ลองรูดหลายๆ รอบจนบัตรจะแหกแล้วเนี่ย

ภาพประจำตัวสมาชิก
GM_ALL
Site Admin
ติดต่อ:

โพสต์ โดย GM_ALL » พฤหัสฯ. ม.ค. 09, 2020 9:47 pm

กรณีเครื่องรูดบัตรใบขับขี่ร้อง
อาจจะเกิดจากการที่คนขับรถรูดบัตรผิดด้าน
บัตรใบขับขี่ทึบ แถบแม่เหล็กรูดแล้วไม่เจอข้อมูล
ให้นำน้ำอุ่นมาเช็ดก่อนครับ

หรือ ถ้าหากขับๆ ไปอยู่แล้วเกิดร้องดังขึ้นมา
มีหลายสาเหตุ

สาเหตุแรกอาจจะขับรถนานเกินไป
สาเหตุสอง อาจจะขับเร็วเกินกำหนด ต้องถอนคันเร่งออกแล้วสังเกตุ
สาเหตุสาม ต้องติดต่อผู้ให้บริการเพื่อเช็คระบบ

ตอบกลับโพส