ระยะทางวิ่งจริงจาก GPS กับ ไมล์หน้ารถ ไม่ตรงกัน 100% ทำไงให้มันแป๊ะๆ

ถาม ตอบ สนทนา
ตอบกลับโพส
เอก

ระยะทางวิ่งจริงจาก GPS กับ ไมล์หน้ารถ ไม่ตรงกัน 100% ทำไงให้มันแป๊ะๆ

โพสต์ โดย เอก » อังคาร เม.ย. 14, 2020 8:46 pm

ระยะทางวิ่งจริงจาก GPS กับ ไมล์หน้ารถ ไม่ตรงกัน 100%
ผมจะเอาไมล์จากจีพีเอสมาคำนวนเงินเดือน กับ การเบิกค่าน้ำมันของลูกน้องครับต้องไปตั้งค่าตรงไหน

เปิ้ลพุทธฒณฑนสาย 2

Re: ระยะทางวิ่งจริงจาก GPS กับ ไมล์หน้ารถ ไม่ตรงกัน 100% ทำไงให้มันแป๊ะๆ

โพสต์ โดย เปิ้ลพุทธฒณฑนสาย 2 » อังคาร เม.ย. 14, 2020 8:49 pm

ทำไม่ได้ครับ

แต่ ผมใช้วิธีใช้ค่าเฉลี่ย บวก-ลบ
+ - 40-70 กิโล/ เผื่อขาดเหลือไว้เลยครับ

ก่อนหน้าที่จะย้ายมาใช้เทพใช้ของยี่ห้ออื่นคลาดเคลื่อน 300-400 กิโลเลยครับ
มาใช้เทพถือว่าเคื่อนน้อย พอคำนวนค่าน้ำมันกับโอทีลูกน้องได้อยู่

สรุป ไม่มีทางทำได้ครับลองพยายามมาหลายวิธี รอแอดมินเทพมาตอบคอนเฟริ์มอีกที

anna

Re: ระยะทางวิ่งจริงจาก GPS กับ ไมล์หน้ารถ ไม่ตรงกัน 100% ทำไงให้มันแป๊ะๆ

โพสต์ โดย anna » อังคาร เม.ย. 14, 2020 8:50 pm

เปิ้ลพุทธฒณฑนสาย 2 เขียน:
อังคาร เม.ย. 14, 2020 8:49 pm

แต่ ผมใช้วิธีใช้ค่าเฉลี่ย บวก-ลบ
+ - 40-70 กิโล/ เผื่อขาดเหลือไว้เลยครับ

ก่อนหน้าที่จะย้ายมาใช้เทพใช้ของยี่ห้ออื่นคลาดเคลื่อน 300-400 กิโลเลยครับ
มาใช้เทพถือว่าเคื่อนน้อย พอคำนวนค่าน้ำมันกับโอทีลูกน้องได้อยู่

สรุป ไม่มีทางทำได้ครับลองพยายามมาหลายวิธี รอแอดมินเทพมาตอบคอนเฟริ์มอีกที

ใช้วิธีเหมือนกันคะ
สมุติไมล์หน้ารถวิ่ง 600 เราเผื่อบวกลบ
550 - 650 หลมๆไว้

ใช้วิธีเอาเลขน้อยมาคำนวนค่าแรงระยะทางวิ่งให้ลูกน้อง
คนงานก็โอเคคะ ไม่มีปัญหาอะไรเพราะบางทีตัวเลขก็โอเวอร์มาเจ๊าๆๆ กัน

Sarawut

โพสต์ โดย Sarawut » อังคาร เม.ย. 14, 2020 8:52 pm

เคยลองทำมาหลายรอบ

เปลี่ยนมาหลายเจ้าก็ไม่มีเจ้าไหน 100%

จีพีเอสมันใช้อากาศในการระยะทาง แต่ ล้อรอมันใช้การวัดรอบของล้อจริงๆ
ฉะนั้น จีพีเอส ไม่มีทางวัดระยะทางเท่าของจริงได้แน่นอน

ถ้าเอาจะแม่น 100% ต้องเดินไปดูที่รถ
แต่ที่นี่ยังดี คลาดเคลื่อนน้อย

Boooow

โพสต์ โดย Boooow » พุธ เม.ย. 15, 2020 12:18 am

จีพีเอสติดตามรถใช้อากาศใน การ Tracking ไม่มีทางแป๊ะ 100%
มันไม่ใช่เนวิเกเตอร์

ถ้าตะเอาแปณะแม่นยำต้องติดกล้องส่องลงมาที่ไมล์หน้ารถ

เข้าใจใหม่ด้วย แทรกกิ้งคือติดตาม
เนวิเกเตอร์ คือนำทาง การเรคคอทข้อมูลคนละแบบ

สาวแพรบางโพธิ์

โพสต์ โดย สาวแพรบางโพธิ์ » พุธ เม.ย. 15, 2020 12:19 am

ทำไม่ได้คะ

มันใช้อากาศในการวัดพื้นที่ไม่เหมือนรถยนต์มันมีระยะทางจริงจากรอบเครื่องยน แล้วการหมุนของล้อ

หารค่าเฉลี่ยเอาคะ

จขกท อย่าขี้เกียจ

เหน่ง

โพสต์ โดย เหน่ง » พฤหัสฯ. เม.ย. 16, 2020 11:00 am

ต้องติดกล้องหน้ารถ ยิงลงมาที่จอคนขับรถเลยครับ แม่นยำ 100% แน่นอน
ไม่ก็ให้ รปภ หน้าป้อมยามบอกเลขไมล์มา

ตอบกลับโพส